Trang 2 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 CuốiCuối
Kết quả 16 đến 30 của 52
Like Tree6Likes

Chủ đề: 8 thói quen bạn đang hủy hoại lá gan

Firstlove_nqd Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 2

Chính xác đó bác, ai muốn bỏ bia rượu cho vô bệnh viện vài ba ngày, nhìn cảnh người khác la liệt, vật vã là sợ ngay thôi.

Lolem3345 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 2

Trích dẫn Gửi bởi haxuyentnvn Xem bài viết
    Ông xã mình vì đặc thù công việc nên phải thường xuyên tiếp khách, ăn uống nhậu nhẹt là điều không thể tránh khỏi. Mình rất lo lắng cho sức khỏe của anh ấy nhưng bảo anh ấy ngừng nhậu thì lại không được. Mình có tham khảo các bác sỹ thì được họ cảnh báo nếu uống quá nhiều bia rượu sẽ ảnh hưởng rất nhiều đến sức khỏe, đặc biệt là gan, bộ phận phải chịu đựng nhiều chất cồn nhất. Mình rất muốn tìm một phương pháp nào đó để giúp giải độc gan cho ông xã mình, vì nếu để anh ấy uống nhiều như vậy là ko có phương pháp gì để phòng ngừa thì rất sợ đến 1 ngày nào đó anh ấy sẽ bị các bệnh lý về gan mất. Rất mong được các anh chị giàu kinh nghiệm chia sẻ một số bí quyết để giải độc gan hiệu quả..
    Trước đây ông xã mình cũng vậy, rượu bia rất nhiều đến nỗi đi khám bác sĩ nói rằng gan bị nhiễm độc khá nặng mà ổng vẫn không chịu bỏ, phần vì công việc nên mình cũng phải thông cảm. Sau một thời gian tham khảo ý kiến của các bác sĩ, mình đã lên một chế độ ăn uống mới cho anh ấy, đồng thời khuyên anh ấy tập thể thao nhiều hơn, hạn chế tối đa bia rượu và sử dụng thuốc hỗ trợ và phòng ngừa các bệnh về gan Naturenz thì đến nay tình hình đã rất tốt, đợt khám tổng quát vừa rồi gan của chồng mình hầu như đã phục hồi, bác sĩ khen mình và chồng quá trời luôn, hihi..

Lolem3345 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 2

Thưa Bác sĩ, em có thắc mắc là trẻ em có thể mắc bệnh gan từ nhỏ không ạ?

Eva_nguyen87 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Để hạn chế và từ bỏ những điều này không phải là dế dàng mà rất khó khăn, đòi hỏi sự kiên nhẫn rất cao và rất quan tâm đến sức khỏe của chính mình và gia đình mình

Beodatmaytroi Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 2

Trích dẫn Gửi bởi Lolem3345 Xem bài viết
    Thưa Bác sĩ, em có thắc mắc là trẻ em có thể mắc bệnh gan từ nhỏ không ạ?
    Theo mình nghĩ thì % để mắc bệnh là ko cao, nhưng các bệnh về gan thì bất kể tầng lớp nào, độ tuổi nào, giới tính cũng đều có khả năng mắc phải.

Thưa bác sĩ, em có một vài người quen giới thiệu dùng Natuzen để giúp bảo vệ lá gan tốt hơn, nhưng em chưa tin tưởng lắm, dùng Natuzen có bị tác dụng phụ hay thành phần thuốc không tốt cho trẻ em và người già không? Dùng nhiều và thường xuyên thì có hiệu quả ra sao, chức năng hiệu quả và cách sử dụng ra sao mong Bác sĩ tư vấn cho em với ạ?

25minutes_love Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Mặt mình thường xuyên bị nổi mụn, ngay trên lưng cũng có nhiều nữa, liệu có vấn đề gì về gan không mọi người?

Có anh trên công ty mình nói, chỉ cần nhìn mắt quầng thâm, môi thâm là chắc chắn bị gan rồi, vậy có chính xác không mọi người??? Hiện tại em đang lo lắng có khám sức khỏe tổng quát rồi nhưng chưa có kết quả

Trích dẫn Gửi bởi Beodatmaytroi Xem bài viết
    Thưa bác sĩ, em có một vài người quen giới thiệu dùng Natuzen để giúp bảo vệ lá gan tốt hơn, nhưng em chưa tin tưởng lắm, dùng Natuzen có bị tác dụng phụ hay thành phần thuốc không tốt cho trẻ em và người già không? Dùng nhiều và thường xuyên thì có hiệu quả ra sao, chức năng hiệu quả và cách sử dụng ra sao mong Bác sĩ tư vấn cho em với ạ?
    Chỉ dùng Natuzen khi bị gan thôi hay trước đó mình có thể uống để bảo vệ lá gan rồi thưa Bác sĩ?

Zendy Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 2

Trích dẫn Gửi bởi ngoc.87 Xem bài viết
    Gan thực hiện rất nhiều chức năng quan trọng như: dự trữ và sử dụng glycogen; chuyển hóa các chất đạm, mỡ từ thức ăn; sản xuất các yếu tố đông máu; tạo ra “thuốc” chữa bệnh tự nhiên…

Trong thực tế, rất nhiều người lại không hề biết cách bảo vệ gan và phó mặc chúng đối với những thói quen sống không có lợi cho sức khỏe

Hãy cùng Naturenz tìm hiểu 1 số thói quen xấu ảnh hưởng tới sức khỏe lá gan của bạn nhé!

1. Uống bia rượu nhiều
    Rượu bia là thức uống ưa chuộng của nhiều người. Tuy chúng có một số ích lợi như uống 1 ly rượu vang đỏ mỗi ngày tốt cho tim mạch, nhưng uống nhiều rượu bia chưa bao giờ là điều tốt cho sức khỏe. Tác hại của rượu bia ngày càng được nghiên cứu và chứng minh rõ ràng: nó ảnh hưởng tới nhiều cơ quan như thận, gan, dạ dày, tụy, não… Trong đó, gan là cơ quan bị tổn thương nhiều nhất.
    Có ba loại chính của bệnh gan liên quan đến rượu: bệnh gan nhiễm mỡ, viêm gan, xơ gan.

2. Lạm dụng thuốc
    Nhiều người, không có bệnh thì uống thuốc bổ, thực phẩm chức năng, có bệnh thì bệnh nào thuốc nấy, nên các cửa hàng thuốc tấp nập người mua kẻ bán, hơi nhức đầu hay sổ mũi liền mua thuốc uống… Để hạn chế ảnh hưởng từ các chất hóa học từ thuốc, chuyên giaNaturenz khuyên bạn nên sử dụng các chế phẩm sinh học có các thành phần chiết xuất từ rau củ thiên nhiên để không ảnh hưởng xấu đến lá gan.

3. Thiếu ngủ
    Ngày nay, cuộc sống về đêm càng ngày càng nhộn nhịp, đặc biệt là ở thànhthị, đến 1, 2 giờ sang vẫn náo nhiệt vô cùng, cho dù không đi ra ngoài chơi, thì người ta cũng ngồi nhà lên mạng,… đến nỗi quên cả thời gian đi ngủ, thiếu ngủ đã trở thành "hung thủ" gây hại nghiêm trọng đến sức khỏe. Thiếu ngủ ảnh hưởng đến quá trình bài tiết và gây hại cho gan. ăn ngủ thất thường làm cho gan phải làm việc nhiều hơn giúp loại bỏ các chất có hại ra khỏi cơ thể, làm tổn thương đến gan, dẫn tới viêm gan, gan nhiễm mỡ. Vì vậy hãy đảm bảo rằng bạn ngủ đủ 8 giờ/ngày.

4. Thích ăn đồ chứa nhiều dầu mỡ
    Dầu ăn không thể thiếu trong cuộc sống, chất béo là một chất dinh dưỡng cần thiết của cơ thể. Nếu hấp thụ những đồ ăn có lượng chất béo vừa đủ có thể cung cấp năng lượng cho cơ thể, duy trì chức năng sinh lý bình thường của cơ thể, nhưng ăn quá nhiều đồ ăn có chứa nhiều chất béo thì lại là điều cấm kỵ vì khi đó cơ thể khiến gan phải làm việc quá nhiều, gây ảnh hưởng chức năng gan. Chuyên giaNaturenz khuyên bạn nên giữ một chế độ ăn uống cân bằng vì lá gan khỏe.

5. Ăn ít rau quả
    Ăn ít rau quả là một trong những thói quen xấu gây ảnh hưởng không tốt đến gan. Bạn cần phải ăn nhiều trái cây tươi và rau quả để tăng cường khả năng giải độc của gan. Hãy thử nhiều loại rau giàu chất xơ, trái cây và ngũ cốc để bảo vệ gan. Các bác sĩ đặc biệt khuyến khích bạn ăn thịt hoặc cá với rau xanh vì rau có thể ngăn chặn protein trong thịt, cá không bị biến đổi thành chất gây ung thư gan.

6. Ăn nhiều đồ ngọt và mặn
    Gia vị như đường, muối, chất ngọt nhân tạo có thể thay đổi thành cholesterol không lành mạnh và chất béo trung tính gây hại cho gan của bạn cũng như dẫn đến sự gia tăng men gan.

Để gan khỏe mạnh, bạn cần giảm thiểu lượng đường, muối, cũng như các món ăn vặt và món tráng miệng có nhiều chứa gia vị. Ngoài ra, nếu bạn duy trì một trọng lượng cơ thể hợp lý bằng cách giảm lượng calories trongbữa ăn, hạn chế thực phẩm nhiều chất béo, bạn có thể ngăn ngừa gan nhiễm mỡ, và giảm khả năng bị ung thư gan.

7. Hútthuốc
    Hút thuốc có hại cho sức khỏe thì ai cũng biết rất rõ.Sự nguy hại đầu tiên do hút thuốc lá là có hàng nghìn chất có hại trong khói thuốc. Sau khi được hít vào phổi, chúng sẽ gây ra những tổn hại với mức độ khác nhau cho các cơ quan trong cơ thể, bao gồm cả gan. Đó là một trong những nguyên nhân nguy hại chủ yếu gây bệnh, có thể dẫn đến gây ung thư.

8. Thức quá khuya và dậy trễ
    Từ 11 giờ đến 1 giờ khuya mỗi ngày là thời điểm gan bắt đầu lọc và đào thải các chất độc trong cơ thể, thời điểm từ 1-3 giờ sang là lúc bạn cần ngủ say đểgan có thể thanh lọc cơ thể tốt nhất.

Từ 3-5 giờ sáng, gan sẽ hoàn thành quá trình thanh lọc và nghỉ ngơi. 5-7 giờ sang là thời điểm vàng để thức dậy và vệ sinh cá nhân để thải độc tố ra bên ngoài. Vì đồng hồ của sinh học của cơ thể ấn định như vậy nên nếu bạn thức quá khuya hay dậy quá trễ đều gây hại đến việc thải độc và nghỉ ngơi của gan.

Chuyên gia Naturenz – Nghe gan lên tiếng!

Da vàng và hơi thâm có phải là dấu hiệu khẳng định mình bị bệnh gan ko bác sĩ?

Thái Anh Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 2

Có rất nhiều thắc mắc liên quan đến các bệnh lý về gan, mong bác sĩ tư vấn ạ, cần phải ăn uống như thế nào, chế độ dinh dưỡng ra sao, cần kiêng cự gì và nên ăn những thức ăn gì tốt cho gan, ngoài ra có cần dùng thêm thuốc nào để hỗ trợ bảo vệ, lọc gan ngay khi còn chưa bị hay mới bị cũng như đã bị các bệnh về gan không ạ? Ngoài ra cần tập luyện thể thao như thế nào, mong các bác sĩ tư vấn thêm cho em với ạ. Em cám ơn nhiều.

KeochualeDV Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Cty mới cho đi khám tổng quát về, bác sĩ kết luận gan nhiễm mỡ, lo lắng quá, cả mấy ông anh trong công ty cũng bị gan nhiễm mỡ cả, bệnh văn phòng chăng????

Những người thường xuyên uống bia rượu, ăn uống khá tùy tiện và ít hoạt động thể dục thể thao như dân công sở chính là những người dễ dàng bị nhiễm độc gan và gan nhiễm mỡ nhất.

ngoc.87 Đang Ngoại tuyến Moderator

Trích dẫn Gửi bởi Thái Anh Xem bài viết
    Xin hỏi là nếu ăn nhiều thực phẩm có chứa nhiều mỡ động vật thì có ảnh hưởng gì đến lá gan không? Vì chồng và con mình rất thích ăn thịt mỡ. Nhờ bác sĩ tư vấn giúp
    Ăn nhiều thịt mỡ không chỉ ảnh hưởng đến gan (gây gan nhiễm mỡ) mà còn gây ra mỡ

trong máu (cholesterol, triglycerid) gây các bệnh tim mạch. Nên hạn chế mỡ trong khẩu

phần ăn.

phtd2004 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Cho em hỏi táo bón có liên quan gì đến các bệnh về gan ko ạ?

Trang 2 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. Gương mặt thân quen: Truyền hình thực tế lạ mà quen
    Bởi miao trong diễn đàn Đọc báo giúp bạn
    Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 08-01-2013, 11:17 AM
  2. Quen qua mạng, tôi vớ phải kẻ đào mỏ
    Bởi linh_thu trong diễn đàn Tình Yêu & Giới Tính
    Trả lời: 1
    Bài viết cuối: 04-10-2012, 12:01 AM
  3. “Lia thia quen chậu, vợ chồng quen hơi”
    Bởi songxanh trong diễn đàn Hôn Nhân Gia Đình