Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Kết quả 16 đến 28 của 28
    cauvongtrongdem145 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

chào các bạn.tớ là nữ 21 tuổi

mấy hôm nay cổ họng cứ bị nghẹn.đặc biệt là lúc ăn no xong,hơi đầy bụng.có cảm giác thức ăn ko tiêu đc mà trào ngược lên cổ.nhưng nuốt ko hề đau,ăn uống vẫn bình thường.thỉnh thoảng hơi hồi hộp,tức ngực. khi ở trong nhà, ngủ dạy thì hiện tượng bị nghẹn ở cổ thấy giảm nhiều, nhưng ra đường-thời tiết đang lạnh thì nghẹn ở cổ, khô cổ họng. Trong lúc bị nghẹn thở nếu mà ợ được 1 cái thì cảm thấy nhẹ nhàng ở cổ rất nhiều.tớ trước tới giờ ko bị bệnh gì cả.tớ sờ nắn cổ thấy bình thường.cảm giác nghẹn ở cổ rất khó chịu.

có bạn nào biết tớ bị làm sao ko?cách chữa trị như thế nào?

cảm ơn rất nhiều

ChiLe's Avatar
    ChiLe Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

Bạn đừng ăn những món khó tiêu, uống nước mát nhé bạn, nhưng vậy sẽ đễ nuốt hơn. Ngậm một viên thuốc làm thông cổ cũng là biện pháp hay.

Nammap Đang Ngoại tuyến Moderator
    Đang ở
    HO CHI MINH CITY

Có thể bạn bị bệnh TRào ngược Đ- TQ, nếu bệnh vẫn làm bạn hk1o chịu thì nên đi khám bác sĩ nha bạn.

cauvongtrongdem145 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

cảm ơn mấy bạn nhé.nếu tớ bị trào ngc DD_TQ thì phải đi khám khoa nào?tai mũi họng hả bạn,siêu âm?có cần nội soi ko nhỉ?vì tớ nghe nói bệnh nặng mới nội soi và nội soi thì ko tốt hơn nữa lại rất đau.và tớ xem trên mạng bệnh đấy còn nhiều biểu hiện nữa nhưng tớ ko bị

Nammap Đang Ngoại tuyến Moderator
    Đang ở
    HO CHI MINH CITY

Bạn có thể đến các bệnh viện trong Tp.HCM như 115, Nguyễn Tri Phương, DH Y Dược...Có thể chưa cần thiết phải nội soi đâu, uống thuốc trước đã.

aurora2712 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

E bị rối loạn tiêu hóa dc gần 1 tháng nay rồi. Lúc trước chỉ bị 1 lần nửa đêm tức ngực khó thở phải ăn vào rồi đi ngoài thì hết. Sau 1 đợt e nhịn ăn giảm cân mấy ngày, đi tour du lịch lại ăn nhiều. Mấy ngày ko đi đc, E lại bị tái phát như vậy.Nghĩa là nửa đêm tức ngực phải dậy ăn vào rồi đi ngoài. Sau đấy là cứ ăn lại đau bụng đi ngoài mới hết. e đã đi khám và siêu âm, bsi nói e bị rối loạn tiêu hóa, cho thuốc uống. Nhưng về nhà thì sau 4 ngày e vẫn ăn uống bt, ăn xong hơi đau bụng nhưng k đến nỗi đi ngoài. E chỉ đi 1 lần buổi sáng. Nhưng đến ngày thứ 5 e lại bị tức ngực khó thở buổi đêm lặp lại như trước. Đến bây h gần 1 tháng rồi. Hôm qua và hôm nay có triệu chứng nghẹn tức ở cổ họng. Nuốt nước bọt hơi vướng và bình thưởng cũng bị nghẹn.. E có phải đi nội soi dạ dày hay khám lại nữa không vì e lo bị các bệnh khác nguy hiểm hơn...

zizi_emon's Avatar
    zizi_emon Đang Ngoại tuyến Moderator

bạn đi siêu âm bụng tổng quát và chụp hình ngực thử xem

aurora2712 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Em đi siêu âm ổ bụng thì không thấy gì cả. E uống thuốc do bsi kê về rối loạn tiêu hóa thì không đau bụng nhưng vẫn nghẹn ở cổ.. Bụng vẫn đầy chướng

Bs.ThienHuong Đang Ngoại tuyến Moderator

Vấn đề nghẹn ở cổ họng của bạn đến nay vẫn còn tồn tại thì bạn nên đi khám lại xem có tổn thương ở thực quản hay bướu tuyến giáp hay không, có khi vấn đề lại là ở thần kinh đấy nhé. Còn việc tiêu hóa thì có lẽ bạn chỉ bị rối loạn tiêu hóa nên gây đầy chướng bụng thế thôi !

cheryl Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

Em năm nay 23 tuổi, nữ. Khoảng một tuần lễ vừa qua, cứ đến buổi chiều là em có cảm giác khó thở. Kèm theo đó là cảm giác vùng cổ họng bị khô, và khi nuốt nước bọt, em có cảm giác có vật gì bị ngẹn ở đó nên em thường tằng hắng. Thỉnh thoảng thì em bị đau nhói ở vùng ngực. Tất cả các triệu chứng trên chỉ xuất hiện vào buổi chiều tối, buổi sáng em không cảm thấy triệu chứng gì. Xin bác sĩ cho em biết đó là triệu chứng của bệnh gì, cách điều trị ra sao? Em xin cảm ơn bác sĩ

bsvuive Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

Các triệu chứng như cổ họng bị khô, cảm giác bị nghẹn khi nuốt nước bọt , khó thở ...cho thấy cô có thể bị viêm họng ( pharyngitis) nhẹ . Tùy theo nguyên nhân mà viêm họng có thể bị đau trong họng hay không.

Viêm họng không phải là 1 bệnh mà là 1 triệu chứng của nhiều nguyên nhân khác nhau, thuờng nhất là do nhiễm siêu vi , 1 số do nhiễm cầu trùng Streptococccus, trong các trường hợp nầy thường có đau trong cổ họng và có thể bị nóng sốt. Những nguyên nhân khác như: di ứng, ô nhiễm các chất kích thích ; khói thuốc.., không khí quá khô ở nới làm việc hay sinh sống. Chứng bao tử trào ngược cũng có thể gây viêm họng. Những người mà công việc hằng ngày đòi hỏi phải nói nhiều cũng hay bị viêm họng .

Nếu do siêu vi thì thường sẽ tự khỏi sau 1 tuần lể hay 10 ngày. nếu do nhiễm trùng thì phải dùng kháng sinh . Bạn nên uống nhiều nước, ít nhất 6 ly nước lọc hay nước trái cây, tránh dùng nước ngọt có hơi. Không nên hút thuốc hoặc đến gần các người hút thuốc. Tránh các nơi nhiều buị bậm. Ra đường nên mang khẩu trang. Nên giữ độ trong nhà hay nơi làm việc đựợc mát bằng cách dùng máy phun nước.

Bạn mới bị các triệu chứng có 1 tuần chắc sẽ khỏi. Nếu các triệu chứng vẩn kéo dài hay nặng thêm sau khi làm các điều tôi khuyên trên thì bạn nên đến khám bác sĩ để được khám cổ họng tìm ra các nguyên nhân khác như ung bướu v.. v.

Bạn thỉnh thoãng bị đau nhói ở ngực; triệu chứng nầy có thể do các bắp thịt ở ngực co thắt mạnh do vận động làm việc nhiều hoặc lo âu, căng thẳng thần kinh, nên tập thể dục thường xuyên, tập hít thở đều đặn, tránh lo âu, căng thẳng thần kinh. Bạn còn quá trẻ nên tôi không nghĩ đến các bệnh về tim mạch. Tuy nhiên nếu đau ngực xảy ra thường xuyên nhất là có kèm theo các triệu chứng khác như khó thở , choáng váng, chóng mặt, xĩu v..v thì nên đến khám bác sĩ ngay để loại ra các bệnh như tim đập thất nhịp, thiếu máu, bệnh phổi v..v

Các triệu chứng chỉ xuất hiện buổi chiều tối , có lẽ do ban ngày bận làm việc hoặc học hành nên không để ý , cũng có thể sau 1 ngày mệt nhọc các triệu chứng dể xuất hiện hơn.

kiss_me's Avatar
    kiss_me Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 3

nếu vậy thì tớ nghĩ nguyên nhân là:u thực quản, phế quản, tim to...đó là các nguyên nhân nghẹn mà bạn nói tớ nghĩ thực quản của bạn có khối u vì như bạn nói là nghẹn ngay cả khi nuốt nước bọt mà
    bạn hãy đi khám bác sĩ Nếu nghi ngờ nuốt nghẹn do nguyên nhân tại thực quản, các bác sĩ sẽ cho làm nội soi thực quản, đồng thời có thể tiến hành sinh thiết. Nếu nghi ngờ nuốt nghẹn do nguyên nhân ngoài thực quản, bác sĩ sẽ cho chụp tim phổi, chụp cắt lớp hoặc soi phế quản. Quyết định điều trị nội khoa hay phẫu thuật được đưa ra sau khi đã xác định được nguyên nhân.
    [URL="http://omegamart.vn/thao-duoc/cao-linh-chi-han-quoc.html"]cao linh chi hàn quốc[/URL],[URL="http://omegamart.vn/thao-duoc/dong-trung-ha-thao.html"]đông trùng[/URL], [URL="http://omegamart.vn/thao-duoc/dong-trung-ha-thao.html"]đông trùng hạ thảo[/URL],[URL="http://omegamart.vn/thao-duoc/hoa-da-tai-tao-hoan.html"]hoa đà tái tạo hoàn[/URL], [URL="http://omegamart.vn/thao-duoc/hoa-da-tai-tao-hoan.html"]hoa đà[/URL],[URL="http://omegamart.vn/thao-duoc/an-cung-nguu-hoang-hoan.html"]an cung[/URL], [URL="http://omegamart.vn/thao-duoc/an-cung-nguu-hoang-hoan.html"]an cung ngưu hoàng hoàn[/URL], [URL="http://omegamart.vn/thao-duoc/an-cung-nguu-hoang-hoan.html"]an cung ngưu hoàng[/URL]

sucsongmoi Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

Cũng có thể là bướu cổ chứ nhỉ. Nhà bạn có ai cũng bị bướu cổ không ? Nuốt nghẹn tăng dần cũng có thể là bướu giáp chứ không hẳn là u thực quản thì phải đấy !

Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12