Kết quả 1 đến 14 của 14
    mblueshine Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Mặc định Viêm Xung Huyết hang Vị

Em vừa đi nội soi và dc kết quả là viêm xung huyết hang vị mức độ vừa( âm tính), bảc nào am hiểu về bệnh này cho em vài lời khuyên đi, e năm nay mới 20 tuổi ko rượu bia thuốc lá mà tại sao lại bị bệnh này, cái này trị có dứt điểm dc hay ko, với lại bị bệnh này có ảnh hưởng như thế nào đến hệ tiêu hóa, e đi ngoài hay bị chảy, mềm.

tungbsdy123 Đang Ngoại tuyến Banned

Bạn cần khám bệnh và tư vấn bởi BS chuyên khoa Tiêu hoá. Nội soi đôi khi chưa nói nên chẩn đoán xác định bởi vì kết quả phụ thuộc vào mô tả chủ quan của người sử dụng máy soi, độ phân giải của ảnh chụp và chất lượng máy. Riêng vấn đề "Viêm xung huyết hang vị qua nội soi" có vẻ như khá phổ biến và hình như đột nhiên tăng vọt lên, có quá nhiều người bị kết luận mắc bệnh như hiện nay đáng làm cho chúng ta suy ngẫm về độ tin cậy của các kết luận " Nội soi". Khi yết kiến một vị Giáo sư Y khoa tôi được nghe giải đáp như sau:" Kết quả nội soi Viêm xung huyết hang vị chưa thể khẳng định bệnh nhân bị viêm hang vị bệnh lý. Hang vị có thể xung huyết, đỏ lên, mạch máu dãn...khi bệnh nhân vừa uống một cốc nước nóng quá hoặc ăn quá cay...hoặc vì một lý do ngẫu nhiên nào khác nữa, đó là "xung huyết hang vị nhất thời". Muốn khẳng định có bị Viêm hang vị dạ dày bệnh lý hay không cần có thêm các dấu hiệu khác qua thăm khám". Hay bị đi chẩy thì bệnh ( nếu có) là do đại tràng trước hết. Nếu BS khám tầm soát không xác định được thì mới nghi tới các cơ quan phủ tạng khác: Ruột non, dạ dày, gan, mật, tuỵ...

----------
    Nguồn:http://tungbsdy123.blogspot.com/2010...u-nao-cho.html
    Lần sửa cuối bởi tungbsdy123, ngày 21-03-2011 lúc 11:25 PM. Lý do: trả lời rõ hơn

tungbsdy123 Đang Ngoại tuyến Banned

Tham khảo về " Viêm hang vị dạ dày"

CO THẮT CƠ TRƠN ĐƯỜNG TIÊU HÓA THƯỜNG XẢY RA Ở VỊ TRÍ NÀO?
    1. Tại Tâm vị (Điểm nối Thực quản-Dạ dày): Khó nuốt, Buồn nôn và Nôn khan
    2. Tại Môn vị (Điểm nối Da dày- Tá tràng): Nôn hoặc buồn nôn, Ợ hơi, ợ chua, đầy bụng, chậm tiêu, có thể đau thượng vị.
    3. Tại Đại tràng: Đầy bụng, chậm tiêu, đau Hố chậu hoặc đôi khi đau thượng vị (nếu co thắt Đại tràng ngang). Khi đau có thể kèm theo nổi cuộn bụng dưới hoặc 1 hoặc 2 bên hố chậu (đó là đoạn Đại tràng bị "gồng" lên), cũng có thể gặp nôn hoặc buồn nôn nhưng ít hơn các loại trên.
    Như vậy, chứng co thắt chỉ xảy ra tại các vị trí có cơ thắt ngang. Đoạn Thực quản, Ruột non không có cơ ngang mà chỉ có các dải cơ dọc đơn thuần nên không xảy ra co thắt.

Bệnh nhân bị hội chứng Co thắt cơ trơn đường tiêu hóa (Một hội chứng nhất thời) nhưng hầu hết được chẩn đoán sai thành Hội chứng trào ngược dạ dày thực quản hoặc Viêm hang vị dạ dày cho nên bệnh trở thành nan giải , phức tạp, kéo dài do hậu quả của việc điều trị quá nhiều kháng sinh không cần thiết. Cho nên, rất dễ hiểu là trong thực tế, các bệnh nhân được chẩn đoán "Viêm hang vị dạ dày" song Bệnh nhân uống bao nhiêu thuốc cũng không khỏi !!! Thật đáng tiếc thay!

phuoctuanfo Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Mặc định Viêm niêm mạc hang vị sung huyết

em năm nay 20 tuổi đi nội soi và khám được kết quả viêm niêm mạc hang vị sung huyết(nhẹ) và viêm thực quả trào ngược.bs cho uống thuốc nhưng 15 ngày rồi không thấy đỡ nhiều ! bụng em cứ đầy hơi khi uốn sữa lại bị tiêu chảy ,em rất lo lắng !em xin hỏi bệnh này điều trị bao lâu ? các bác ai biết xin giúp em với .

Bs.ThienHuong Đang Ngoại tuyến Moderator

Tuỳ từng vị trí viêm trên dạ dày, như hành tá tràng, bờ cong lớn, bờ cong nhỏ, hang vị, môn vị... có tên gọi bệnh phù hợp, nhưng tựu chung lại thì vẫn là viêm dạ dày. Có rất nhiều nguyên nhân dẫn đến viêm dạ dày cấp và mạn tính, chẳng hạn: do nhiễm khuẩn Helicobacter pylori, do trào ngược dịch mật, dùng thuốc (đặc biệt là các thuốc giảm đau như aspirin, AINS...), uống quá nhiều rượu, căng thẳng kéo dài, stress, do các bệnh tự miễn khác... Viêm dạ dày sung huyết thường xuất hiện sau khi dùng rượu, bia, hóa chất, thuốc (nhất là các thuốc giảm đau chống viêm không streroid), các chất kích thích như ớt, cà phê... biểu hiện chủ yếu là đau bụng cồn cào nóng rát vùng thượng vị, kèm theo ợ hơi, ợ chua, có thể có cảm giác buồn nôn hoặc nôn; chẩn đoán dựa vào hình ảnh trên nội soi, có thể sung huyết toàn bộ hoặc một phần niêm mạc dạ dày; trong những trường hợp này thường có thêm vi khuẩn HP.

Việc điều trị bệnh viêm dạ dày thường mất nhiều thời gian nên có tác động rất lớn tới tâm lý người bệnh. Nếu người bệnh càng lo lắng thì bệnh càng lâu khỏi, thậm chí có những lúc còn cảm thấy nặng hơn. Do vậy ngoài việc tuân thủ đúng phác đồ điều trị, thời gian điều trị, chế độ ăn uống, người bệnh cần có một tinh thần thoải mái, chế độ dinh dưỡng phù hợp

lovechanthanh_2009 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 2

Hiện nay y học hiện đại trên thế giới chưa có thuốc đặc trị bệnh này nên bệnh này xếp vào loại bệnh khó chữa.
    em cũng đã bị căn bệnh này hành hạ gần ba năm, đã chữa đủ các loại thuốc đông tây nam bắc cả thực phẩm chức năng chỉ thiếu cúng bái nữa thôi (có bệnh thì vái tứ phương) mà vẫn không khỏi.
    cuối năm ngoái chú em ở thành phố hồ chí minh bảo địa chỉ nhà thuốc nam tại hà nội em đến khám và lầy thuốc về điều trị sau gần ba tháng mới khỏi (kết quả nội soi kiểm tra lại trả lời).
    Thế mới biết thuốc nam hay thật vừa hiệu quả lại không quá tốn kém.Em thấy ở nhà thuốc này hội tụ đủ yếu tố khoa học là dựa trên kết quả nội soi để chữa trị,sau chữa trị bệnh nhân tự đi nội soi kiêm tra lại để kết quả nội soi và bác sĩ trả lời khỏi hay chưa chứ nhà thuốc không trả lời.theo em đây mới là giữ uy tín thật.
    nếu cô bác anh chị nào mắc chứng bệnh này mà muốn chữa thuốc nam của nhà thuốc này thì hãy goi về số đt:0433935013 để được tư vấn trước khi chữa trị.
    đây là số đt của nhà thuốc đã chữa khỏi bệnh cho em đấy ạ !
    Chúc mọi người mau khỏi nghe !!!!!!!!!

maythucphamtp's Avatar
    maythucphamtp Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

em năm nay 20 tuổi đi nội soi và khám được kết quả viêm niêm mạc hang vị sung huyết(nhẹ) và viêm thực quả trào ngược.bs cho uống thuốc nhưng 15 ngày rồi không thấy đỡ nhiều ! bụng em cứ đầy hơi khi uốn sữa lại bị tiêu chảy ,em rất lo lắng !em xin hỏi bệnh này điều trị bao lâu ? các bác ai biết xin giúp em với .
    Cty CP XNK Máy thực phẩm TRƯỜNG PHÁT cung cấp tủ nấu cơm,máy trộn bột,lò nướng đối lưu,lò nướng bánh,máy in date....website:http://maythucphamtp.vn/Tu-nau-com/

Bệnh này bạn nên kiên nhẫn điều trị, không khỏi ngay được. Hiện tại bạn đang dùng những thuốc gì ?

thuyphoco Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Sao bạn uống thuốc gì mà những 15 ngày không thấy đỡ vậy? Chắc thuốc đó không hợp rồi. không nên dùng nữa bạn ạ. Bạn bị dạ dày tốt nhất là dùng thuốc nam. dùng thuốc bắc cũng không nên vì bây giờ thuốc bắc toàn là của trung quốc độc hại thôi. Người ta nói "Nam Dược Trị Nam Nhân" Người Việt Nam nên dùng thuốc Nam thôi bạn ạ. Mình cho bạn một địa chỉ này đảm bảo bạn uống sau một ngày là thấy hiệu quả. thuốc nam xịn. mình cũng chữa ở đó. mình bị nặng lắm cũng uống linh tinh rồi không khỏi. mình bị cả dạ dày tá tràng và bị trĩ nữa. nhưng uống thuốc này mình thấy tốt lắm. bạn gọi hỏi mua thuốc số đt này nhé: 0989.005.999. Chúc bạn mau khỏi bệnh.

Nhím Xù Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

sáng nay mình cũng vừa đi nội soi về bác sĩ kết luận là mình bị sung huyết hang vị, xin hỏi có ai biết ro về căn bệnh này không giúp mình với , mình hay bị đau bụng trên lắm rất là khó chịu, mình không uống được thuốc bắc lẫn thuốc nam lun chỉ uống được thuốc tây thui àk, mà lúc trước mihn2 bị đau dạ dày rùi giờ hết rùi lai bị bệnh này nè, ai biết giúp mình với nhé.

Trích dẫn Gửi bởi Nhím Xù Xem bài viết
    sáng nay mình cũng vừa đi nội soi về bác sĩ kết luận là mình bị sung huyết hang vị, xin hỏi có ai biết ro về căn bệnh này không giúp mình với , mình hay bị đau bụng trên lắm rất là khó chịu, mình không uống được thuốc bắc lẫn thuốc nam lun chỉ uống được thuốc tây thui àk, mà lúc trước mihn2 bị đau dạ dày rùi giờ hết rùi lai bị bệnh này nè, ai biết giúp mình với nhé.
    Viêm sung huyết hang vị thực chất là viêm dạ dày thôi đó bạn. Bạn đã uống thuốc theo toa bs chưa ?

Dr.Vani Đang Ngoại tuyến Moderator

Trích dẫn Gửi bởi Nhím Xù Xem bài viết
    Đi khám mà sao không được thuốc điều trị là sao vậy bạn?

bs.vuive Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 3

Hang vị dạ dày là một vị trí rất ít khi bị viêm. HP là xoắn khuẩn cộng sinh, trong dạ dày ai ai cũng đều có cả. Tuy nhiên, rất nhiều người bị chậm tiêu, đầy bụng, rối loạn tiêu hóa ...là triệu chứng của Đại tràng nhưng cứ bị chẩn đoán thành Viêm hang vị nên uống bao nhiêu thuốc cũng không khỏi. Bạn cần tìm hiểu thêm cho rõ về vấn đề này, tại đây:

1.Nỗi oan của vi khuẩn gây các bệnh dạ dày | Khoa Học - KhoaHoc.vn - KhoaHoc.com.vn
    2.tung's blog: VIÊM HANG VỊ
    3.tung's blog: PHÁC ĐỒ TỔNG QUÁT CHỮA CO THẮT CƠ TRƠN ĐƯỜNG TIÊU HOÁ

bs.vuive Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 3

Cool

Trích dẫn Gửi bởi bs.vuive Xem bài viết
    Hang vị dạ dày là một vị trí rất ít khi bị viêm. HP là xoắn khuẩn cộng sinh, trong dạ dày ai ai cũng đều có cả. Tuy nhiên, rất nhiều người bị chậm tiêu, đầy bụng, rối loạn tiêu hóa ...là triệu chứng của Đại tràng nhưng cứ bị chẩn đoán thành Viêm hang vị nên uống bao nhiêu thuốc cũng không khỏi. Bạn cần tìm hiểu thêm cho rõ về vấn đề này, tại đây:

1.Nỗi oan của vi khuẩn gây các bệnh dạ dày | Khoa Học - KhoaHoc.vn - KhoaHoc.com.vn
    2.tung's blog: VIÊM HANG VỊ
    3.tung's blog: PHÁC ĐỒ TỔNG QUÁT CHỮA CO THẮT CƠ TRƠN ĐƯỜNG TIÊU HOÁ

Tôi rất vui mừng vì có khá nhiều bạn đọc chia sẻ trả lời của bs.vuive. Và mừng thay cho họ vì đã thoát khỏi cái chẩn đoán hoang đường: "Viêm hang vị do HP". Thật đáng mừng cho cộng đồng!