Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 15 của 35
    smalldog Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 2

Mặc định Van dau bung sau khi mo ruot thua

Da chao bac si. Bac si cho em hoi ve van dong sau mo ruot thua. Sau khi mo ruot thua duoc 3 ngay, thi em xuat vien va di bang xe may co nguoi cho cach nha khoang 10 cay so. Sau do ve nha sau 1 tuan thi moi sang toi di bo tap the duc 30 phut. Thinh thoang di xe may co nguoi cho di lam binh thuong. Sau 20 ngay thi di choi voi ban be bang xe may (co nguoi cho, duong bang) di ve khoang 60 cay so. Hien tai den nay 20 ngay, em van bi dau am i va ngua o bung (luc dau luc khong) kho chiu. Bac si cho em hoi, em van dong nhu the co qua nhieu khong, co nguy hiem gi khong. Va bay gio nen han che khong, vi sau khi em mo xong bac si cua em chang dan do gi ca. Cam on bac si rat nhieu, em dang rat lo lang.

Bs.ThienHuong Đang Ngoại tuyến Moderator

Trích dẫn Gửi bởi smalldog Xem bài viết
    Da chao bac si. Bac si cho em hoi ve van dong sau mo ruot thua. Sau khi mo ruot thua duoc 3 ngay, thi em xuat vien va di bang xe may co nguoi cho cach nha khoang 10 cay so. Sau do ve nha sau 1 tuan thi moi sang toi di bo tap the duc 30 phut. Thinh thoang di xe may co nguoi cho di lam binh thuong. Sau 20 ngay thi di choi voi ban be bang xe may (co nguoi cho, duong bang) di ve khoang 60 cay so. Hien tai den nay 20 ngay, em van bi dau am i va ngua o bung (luc dau luc khong) kho chiu. Bac si cho em hoi, em van dong nhu the co qua nhieu khong, co nguy hiem gi khong. Va bay gio nen han che khong, vi sau khi em mo xong bac si cua em chang dan do gi ca. Cam on bac si rat nhieu, em dang rat lo lang.
    MỔ ruột thừa của bạn hẳn là mổ nội soi, lành tốt sớm nên chỉ 3 ngày là xuất viện. Bạn vận động như thế không có gì là quá nhiều cả đâu. Còn vết mổ sau 7 ngày đã cắt chỉ rồi, lúc đó vết mổ bs có nói ổn hết chứ ? Nếu hiện tại bây giờ còn đau thì bạn nên đi khám kiểm tra thế nào !

Da, do e mo ruot thua luc di cong tac, nen sau khi ve da nang, khoang 2 tuan sau e co di kiem tra lai cac vet mo o bac si tu ngoai thi bac si bao ruot thua hay cac vet mo deu da lanh het, yen tam ve dieu do. chi con thanh manh trang con day nhe, nhung bac si noi la khong dang ke, chi giong nhu con nit bi thoi, khong phai lo lang. Hien nay e co uong vi-bdd va buscopan duoc 2 ngay. hom kia sau 20 ngay em co di choi va di bo khoang 5 cay so. Luc di thi khong van de gi, nhung hom sau ve, toan bo than nhuc moi do lau ngay ko van dong. Tuy nhien, cho 3 vet mo bi ngua va nhuc. Ca vung hong ben lung cung dau nhuc. Toan than thi nhu co kim chich. Ram ri trong nguoi. Dieu nay co nguy hiem khong thua bac si. tai em nge noi la co nguoi bi buc vet mo ben trong sau khi van dong nhieu nen em so qua. Em cam on bac si.

Chỗ vết mổ bị nhức nhiều không ? Có thấy tấy đỏ lên không bạn ? Nếu không có thì bạn theo dõi thêm ở nhà vài ngày. Vết mổ nội soi thường rất nhỏ, ít khi bị bục lắm. Cơ thể đau nhức mệt mỏi có thể do bạn vận động nhiều chưa quen lại thôi. Nghỉ ngơi xem sao nhé !

sucsongmoi Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

Mình nghĩ bục vết mổ thì thường sẽ đau hơn nhiều, cái này bị ê thôi chắc không sao đâu !

Dạ em có đi khám ở bác sĩ. Thấy bác sĩ ghi trong bệnh án là TD co thắt đại tràng, cho uống vi-bdd, buscopan và meteospasmy. Bác sĩ cho em hỏi, bệnh này có tự khỏi được không? Bệnh này có làm cho cơ thể đôi lúc giữa trời nắng nhưng lại bị lạnh trong người không (hiện tại em đang bị) Và bệnh này có phải do stress gây ra không. Vì thời gian dài gần đây, em bị stress nhiều thứ. Bệnh này thì nên ăn uống và tập thể dục như thế nào để bệnh nhanh khỏi ạh. Bác sĩ cho em hỏi là sau khi mổ ruột thừa xong thì bao lâu em có thể học yoga, em nge nói học cái này giảm stress rất tốt. Và sau bao lâu thì em có thể có em bé. Em cảm ơn bác sĩ.

E bi chung luc nong luc lanh da hon 2 thang roi, co the luc thi nong luc thi lanh. may hom nay thi thay het bi, nhung sang nay e lai bi lai khong biet co phai do hom qua don dep vao nuoc nhieu nen bi hay khong. Bac si oi, lam sao de giam chung nong lanh trong nguoi. Vi bi cai nay rat kho chiu, e khong lam viec duoc. 2 thang cu di lam duoc may ngay la lai xin nghi ca thang, vi nguoi rat met. Do e bi stress keo dai nen bac si cho uong thuoc chong tram cam. Nhung em khong uong vi muon tu minh vuot qua. Dao nay thi nguoi khoe hon, khong nhat thiet phai nam 1 cho nua, nhung sang nay thi chung lanh trong nguoi lai bi lai. Neu nhu e dieu tri stress thi cai nay co khoi theo khong, hien tai e chi dung nhung loai thuoc ke tren. Va em khong muon uong thuoc chua stress, em khong muon phu thuoc vao thuoc ma muon minh tu vuot qua. Nhung doi luc van stress vi bung cu dau va trong nguoi lanh nen gay cho em tam ly so hai, vi da qua lau roi, vu vao vien ra vien miet. Em mong bac si cho em loi khuyen. Em cam on.

Da em cam on bac si nhieu. Y em tu vuot qua la khong uong thuoc chong tram cam do. (do truoc day em co bi 1 cu shock ve tam ly) Em chi bang khuang la ko biet nen chua tram cam truoc hay nen chua co that dai trang. Vi em khong muon uong thuoc chong tram cam ti nao het. Gio bac si noi vay thi em hieu roi. Hien gio em van uong cac loai thuoc chua tri cua bac si tieu hoa. Nam ngay roi nhung khong thay do lam. Chua xong dot ni neu khong khoi em se di kham dong y xem thu. Cam on bac si rat nhieu. Chuc cac bac si suc khoe.

yeukhoahoc Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

Hiện tại thì cứ chữa tiêu hóa trước. Còn nếu có trầm cảm thực sự cần điều trị thì vẫn phải uống thuốc chứ bạn !

Hic. Em mo ruot thua da 1 thang roi, nhung van chua di xe may duoc, khong nam nghieng duoc, khong di bo nhieu duoc. Nam nghieng la ca bung dau that. Vung bung ben phai va bi ngua, rat, nhuc tung con, luc dau luc khong. Co luc ngua ca dem nen ngu chap chon. Chang biet bi gi, em mo 3 ngay bac si o quang binh da co em xuat vien ve da nang. Nen khongbiet co phai do khang sinh it lieu qua nen no bi nhu gio khong nua. Van dang uong thuoc nhung chang thay do. Hom qua di kham bac si cho xet nghiem san la gan, vi noi co the ruot thua gay ra boi san nen gio bung van con dau. Bi nhu the nay thi moi ngay e an 2 hop sua chua cho de tieu ho duoc khong bac si. Em co the an nghe voi mat ong moi buoi sang duoc khong.

bsvuive Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

BẠn đau có phải ngay vị trí ruột thừa đã mổ không ? Hay là đau vùng bụng phía trên bên phải ? Kết quả xét nghiệm sán như thế nào ? Ăn uống thì sữa chua không có sao cả đâu nhé !

Trích dẫn Gửi bởi smalldog Xem bài viết
    Hic. Em mo ruot thua da 1 thang roi, nhung van chua di xe may duoc, khong nam nghieng duoc, khong di bo nhieu duoc. Nam nghieng la ca bung dau that. Vung bung ben phai va bi ngua, rat, nhuc tung con, luc dau luc khong. Co luc ngua ca dem nen ngu chap chon. Chang biet bi gi, em mo 3 ngay bac si o quang binh da co em xuat vien ve da nang. Nen khongbiet co phai do khang sinh it lieu qua nen no bi nhu gio khong nua. Van dang uong thuoc nhung chang thay do. Hom qua di kham bac si cho xet nghiem san la gan, vi noi co the ruot thua gay ra boi san nen gio bung van con dau. Bi nhu the nay thi moi ngay e an 2 hop sua chua cho de tieu ho duoc khong bac si. Em co the an nghe voi mat ong moi buoi sang duoc khong.
    Viêm ruột thừa mà chỉ 3 ngày xuất viện thì đó là viêm ruột thừa cấp thôi, không dùng kháng sinh dài ngày đâu bạn ạ. Ngứa về đêm có thể là bệnh của gan. Bạn đợi kết quả xét nghiệm sán lá gan xem sao !

Hic. Da co ket qua xet nghiem san la gan. Am tinh. Chi co kiem tra huyet do thi thay co thieu mau. Hom qua em bi sot ca ngay, dau dung vung bung mo ruot thua. 11h dem qua, bac si chua co that dai trang cho em bao em vao benh vien cap cuu gap. Vi sot co the do viem goc ruot thua. Em vao vien sieu am, thu nuoc tieu, mau tat ca deu binh thuong. Truoc day ruot thua cua em cung khong thay duoc vi bac si bao nam vi tri dac biet, nhung do bach cau tang qua cao nen mo. Bac si cho ve, gio da het sot, nhung bung van cu dau am i phan bung ben phai. Chang biet gio phai uong thuoc gi, bac si thi bao uong khang sinh. con bac thi bao khong uong. loan xa. Bung gio van cu dau miet, nguoi thi luc nong luc lanh. Bac si dan neu vai ngay toi khong sot nua thi di noi soi dai trang. vi bieu hien cua benh crohn cung co bieu hien dau nhu the nay. Truoc day 3 thang khi chua mo ruot thua, em di cap cuu 1 lan. Kiem tra toan bo suc khoe, khong co van de gi, nhung nguoi thi dau miet va thinh thoang dau tai 1 diem o vung bung ben phai, nguoi luc nong luc lanh. Sau do 2 thang thi mo ruot thua, xong thi diem do khong con dau nua ma dau lang ra ca vung bung ben phai (chu yeu la phan duoi ron). Roi doi luc lai chay sang dau vung bung ben trai. Cac bac si tu van giup em voi. Hic hic. E cu di lam duoc vai bua la lai dau xin nghi ca 3 thang nay roi. Mong cac bac si tu van giup em nen di kham gi de chua dut diem. Em cam on nhieu.

bsnhanhnhi Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

Bạn đang ở TP nào ? Nếu là ở TpHCM thì bạn nên nhập viện BV Trưng Vương hoặc Bình Dân để điều trị. VẤn đề bệnh của bạn cứ đau ở hố chậu phải như vậy thì cũng có 1 số bệnh có thể gây ra như Crohn, lao hồi manh tràng, viêm mỏm cắt ruột thừa, đại tràng co thắt...

Vậy là trước khi mổ ruột thừa bạn cũng đã có lần đau ở hố chậu phải như thế này rồi sao ? Nếu bạn là nữ thì cũng nên khám kiểm tra phụ khoa xem có vấn đề gì của phần phụ hay không, nhất là khi bạn không chỉ đau ở hố chậu phải mà còn đau lan cả vùng dưới rốn ! Hiện tại chưa rõ bệnh gì thì chưa cần dùng kháng sinh. Nên kiểm tra hết tìm nguyên nhân đã !

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối