Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 15 của 23
Like Tree1Likes

Chủ đề: Đi cầu ra máu.

thehai2512 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Mặc định Đi cầu ra máu.

Chào bác sĩ, em là con trai năm nay 21tuổi. Cách đây nữa năm em đi cầu có xuất hiện máu, lúc đó em nghĩ là mình ăn uống không điều độ và có điều chỉnh lại chế độ ăn uống cho hợp lý. Em cảm thấy nó hết hẳn nhưng thời gian gần đây triệu chứng như vậy xuất hiện trở lại và em cảm thấy hơi ê ở hậu môn nữa. Em có đọc báo và thấy trường hợp như em họ bảo là có khối u gì đấy ở hậu môn làm em vô cùng lo lắng. Cơ thể em vẫn khỏe mạnh bình thường không có đau bụng hay bị gì cả ngoài triệu trứng trên, bác sĩ cho em biết xem em bị bệnh gì với? Em có nên đi bệnh viện không? Cám ơn bác sĩ nhiều
    Mappy likes this.

lucky_star Đang Ngoại tuyến Moderator

Chào bạn thehai2512!

Trường hợp của bạn chắc là bạn đi cầu ra máu nhưng bạn không đề cập là máu màu gì bạn đi cầu ra máu đỏ tươi ra trước phân hay là đi cầu phân đen như xác cà phê. Tuy nhiên theo như trường hợp này của bạn thì trong chuyên môn người ta gọi là xuất huyết tiêu hóa. Nó cần phải được phân biệt là xuất huyết tiêu hóa trên hay xuất huyết tiêu hóa dưới. Mà để làm dược điều này bạn cần phải đến bệnh viện để xác định chính xác (Chú ý nếu bạn đi cầu ra máu đỏ tươi thì 90% là xuất huyết tieu hóa dưới).

Chảy máu ở hậu môn thì bao gồm rất nhiều nguyên nhân, từ lành tình đến ác tính. Tuy nhiên đối với lứa tuổi của bạn thì mình nghĩ có thể là bạn bị một trong hai trường hợp sau:
    Thứ nhất là bạn đang bị trĩ nội với khối trĩ chưa sa ra ngoài mà biểu hiện bằng triệu chứng xuất huyết tiêu hóa.
    Thứ hai thì đúng như lời bạn nói là bạn có thể đang bị một sang thương u trong đai trực tràng (u chứ chưa chắc là ung thư đâu bạn ạ). Theo như bạn nói là bạn 21 tuổi thì nếu mà trong gia đình có người đã có người bị u đại trực tràng thì bạn cần phải lưu ý vì xác suất bạn bị u là rất cao (Có một chứng bệnh tên là đa polyp gia đình thướng xảy ra ở người trẻ và nó mang tính chất gia đình và khả năng ung thư hóa rất cao). Nếu sang thương u được phát hiện sớm thì nó dễ dàng được điều trị chỉ đơn giản là cắt rộng vùng sang thương thôi. Như vậy coi như bệnh đã được chữa khỏi hoàn toàn.

Nói tóm lại triệu chứng của bạn là một triệu chứng nguy hiểm bạn rất cần phải đến bệnh viện khoa tiêu hóa để dược chẩn đoán nguyên nhân và điều trị kịp thời nhé!

Chào bạn! Chúc bạn gặp nhiều may mắn!

cuncon1202's Avatar
    cuncon1202 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

bị trĩ thì điều trị ra sao bác sĩ ha? E gnhe nói ăn rau dấp cá nhiều sau một thời gian bệnh sẽ khỏi, vậy có đúng ko ạh? Ngoài cách sử dụng rau dấp cá ra thì có các cách nào nữa bác sĩ ha?

kienne's Avatar
    kienne Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

Hiện nay điều trị bệnh trĩ có rất nhiều phương pháp , tuỳ thuộc vào loại và độ trĩ mà bạn mắc phải , mình có thấy khá nhiều tài liệu nói về công dụng của rau diếp cá trong việc điều trị trĩ nhưng chưa có công trình nào nghiên cứu cụ thể cả , tốt nhất bạn vẫn nên dùng các phương pháp của tây y trong điều trị trĩ như dùng thuốc , thắt vòng xơ hay các phương pháp phẩu thuật khác , ...
    :47:

cuncon1202's Avatar

cảm ơn bác sĩ đã tư vấn, có lẽ e cũng phải đi khám , nhưng e sợ dao kéo lắm, chắc e sẽ mua thuốc uống thôi

minhduc2310's Avatar
    minhduc2310 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

bạn đừng có uống thuốc lung tung.Thuốc phải mua theo chỉ định của bác sĩ.Nếu bệnh cần dao keo thì dao kéo,không cần thì thuốc.Không phải bạn mua thuốc uống mà hết bệnh đâu.Mà tốt nhất bạn nên đi khám,đỡ phải sống trong tưởng tượng

cuncon1202's Avatar

Trích dẫn Gửi bởi minhduc2310
    bạn đừng có uống thuốc lung tung.Thuốc phải mua theo chỉ định của bác sĩ.Nếu bệnh cần dao keo thì dao kéo,không cần thì thuốc.Không phải bạn mua thuốc uống mà hết bệnh đâu.Mà tốt nhất bạn nên đi khám,đỡ phải sống trong tưởng tượng
    hì hì,cảm ơn lời khuyên rất hữu ích của bác sĩ

kienne's Avatar
    kienne Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

Khi bị trĩ cần tuân thủ theo các quy tắc điều trị của bác sĩ , tránh làm cho trĩ nặng thêm , trĩ nội độ 1,2 còn dùng thuốc hay thắt vòng xơ được ; trĩ nội độ 3,4 trở lên thì phải can thiệp bằng phẩu thuật , tốn kém và đau hơn nhiều
    :47:

tungbsdy123 Đang Ngoại tuyến Banned

Bạn cần đến khám tại BS chuyên chữa Trĩ hoặc BS Tiêu hóa ( Hậu môn-trực tràng)- Đông Y hay Tây Y đều được. Để phân biệt U trực tràng thấp, BS cần thăm trực tràng bằng tay.
    Chụp khung đại tràng để biết có U đại tràng hay U trực tràng đoạn trên. Soi trực tràng khó chẩn đoán khi U còn nhỏ mà chỉ đánh giá được niêm mạc trực tràng (có viêm hay không), trĩ nội độ I hoặc dãn tĩnh mạch. Tuy nhiên, trường hợp cụ thể của bạn (chẩy máu tái diễn sau 6 tháng) nhiều khả năng là bệnh trĩ nội độ I. Nếu là trĩ nội độ II trở lên thì BS chuyên chữa trĩ sẽ khám ra ngay mà không cần đến soi chụp gì cả. U trực tràng thường không chảy máu cách quãng như vậy. Mặt khác U trực tràng còn thêm nhiều dấu hiệu khác: lớn tuổi, khó đại tiện,...Tuy nhiên chẩn đoán xác định U hay không là do BS thăm tay và chụp khung đại tràng có cản quang. Nội soi nhiều khi bỏ qua U trực tràng thấp vì người soi không quan sát được đoạn từ 5-6cm trở ra ( đây là thời điểm chỉ tập trung luồn ống qua Hậu môn chứ không quan sát- mà có muốn nhìn cũng khó vì sự co kéo của các cơ thắt hậu môn).
    Lần sửa cuối bởi tungbsdy123, ngày 13-08-2010 lúc 12:07 AM. Lý do: Sửa lỗi chính tả và nói thêm cho rõ

Patient Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Chào bác sĩ, tôi 44 tuổi, nữ. Tôi ăn rau trái cây đầy đủ, uống nhiều nước, sữa đậu nành tự nấu, tập gym vừa sức một tuần ba buổi đều đặn, gần 10 năm nay. Thể hình không dư cân.

Cách đây hai hôm, tôi thấy buồn đi tiêu như bình thường, nhưng đoạn đầu của phân lại rắn một cách khác thường khiến tôi phải rặn rất dữ dội mới cho ra được. Và tôi cảm thấy rát ở hậu môn, nhìn xuống toilet thấy có một giọt máu hồng. Sang hôm sau, đến giấc đi tiêu, cũng buồn đi tiêu như bình thường, và tình trạng phân quá rắn lúc bắt đầu lại tái diễn (cả hai lần, sau khi đẩy được đoạn phân rắn này ra thì sau đó phân mềm bình thường). Lần đi tiêu hôm qua thì không đến mức mất sức rặn dữ dội như lần đi tiêu hôm trước, nhưng cảm giác rát trong hậu môn tăng lên. Khi lau giấy tôi vô cùng sợ hãi thấy dính nhiều máu tươi trên giấy vệ sinh!

Tôi nghe nói thăm khám hậu môn rất đau! Với lại ngại lắm! Xin các bác sĩ làm ơn cứu giúp tôi với, tôi bị làm sao vậy?

lucky_star Đang Ngoại tuyến Moderator

Chào bạn Patient!

Tình trạng của bạn có thể nói là bạn bị táo bón rồi đấy và có một dấu hiệu của bệnh trĩ, nhưng để xác định là bạn có bị trĩ hay không thì cần phải qua thăm khám nữa mới biết được chứ lúc này tôi chưa thể kết luận được. Tuy nhiên nếu như bạn đi cầu mỗi ngày nhưng mà hiện nay bạn bị táo bón thì bạn hãy xem lại bạn có đang dùng thuốc gì ảnh hưởng tới đường ruột ví dụ như kháng sinh chẳng hạn.

Hai vấn đề bạn cần phải làm là: thứ nhất là bạn nên khám bác sỉ ngay chuyện thăm khám hậu môn không có đau đớn gì lắm đâu bạn. Chuyện thứ hai khi đi cầu bạn đừng nên rặn mạnh vì như vậy sẽ làm bệnh nặng hơn đấy!

Thân mến chào bạn!

tungbsdy123 Đang Ngoại tuyến Banned

Mặc định Trả lời bạn patient

Đây là tình trạng Viêm trực tràng thấp, đoạn ngay lỗ trong Hậu môn (cần phân biệt Viêm với Nhiễm khuẩn). Vì Viêm nên thành trực tràng đoạn này tăng tái hấp thu nước do đó phân khô (táo đầu khối phân). Đoạn trên không Viêm nên phân mềm bình thường. Điều trị như sau: Ngâm rửa hậu môn ngay sau khi đại tiện bằng nước ấm hoặc nước sắc lá chè tươi, lá bàng (làm săn niêm mạc và giảm đau rát hậu môn); nạp một viên đạn trĩ vào hậu môn ( tọa dược Mastu- S) là tốt nhất hiện nay, vừa giảm đau rát vừa kháng viêm, bôi trơn hậu môn. Nếu chậm trễ trong việc chữa trị sẽ dẫn tới Nứt kẽ hậu môn, điều trị khó , dai dẳng, hay tái phát.
    Lần sửa cuối bởi tungbsdy123, ngày 17-08-2010 lúc 10:42 PM. Lý do: Viết lại

thuytrang2002 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Mặc định đi cầu ra máu

Bác sĩ ơi cho em hỏi,em bị bệnh bướu cổ,uống thuốc được 2 tháng rồi,khoảng 2 tuần trước em đi cầu ra máu 2 ngày,xong k ra nữa.Mà khoảng 2 ngày nay thì e đi cầu lại ra máu.(máu lẫn trong phân, có màu đỏ tươi,lúc đi cầu cảm thấy hơi đau).Không biết có phải em uống thuốc trị bệnh bướu cổ nên nóng quá mới bị vậy hay là có bệnh gì khác,mong bác sĩ giúp em,e sợ dụng chạm đến dao kéo lắm ạ.

TramPham Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 3

Nhiều khi là bệnh trĩ đấy bạn. Bạn hãy thử ăn đồ mát, rau quả trong vài ngày xem. Nếu không hết thì phải đi thăm khám thôi.

thuytrang2002 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Bác sĩ ơi cho em hỏi,em bị bệnh bướu cổ,uống thuốc được 2 tháng rồi,khoảng 2 tuần trước em đi cầu ra máu 2 ngày,xong k ra nữa.Mà khoảng 2 ngày nay thì e đi cầu lại ra máu.(máu lẫn trong phân, có màu đỏ tươi,lúc đi cầu cảm thấy hơi đau).Không biết có phải em uống thuốc trị bệnh bướu cổ nên nóng quá mới bị vậy hay là có bệnh gì khác,mong bác sĩ giúp em,e sợ dụng chạm đến dao kéo lắm ạ.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối