Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 15 của 21
Like Tree1Likes

Chủ đề: BS. Thiên Hương tư vấn dùm con (da thừa hậu môn)

ivy
    ivy Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Talking BS. Thiên Hương tư vấn dùm con (da thừa hậu môn)

Năm nay con 19t, con bị đi cầu khó nên rặn nhiều, có đau chút (k chảy máu), sau đó thấy có gì vướng ở hậu môn, hậu môn như bị căng ra,nhưng vài 3 ngày là hết , khoàng 1 tháng nay con sờ thấy có gì lồi ra cạnh hậu môn sau âm đạo, nhưng không gây đau, chảy máu gì, đại tiện bình thường nhưng không nhiều như trước(phân nhỏ), con sợ bi trĩ nên đi khám ở BV ĐHYD bs bảo là da thừa hậu môn thôi, không cho thuốc uống gì cả, từ lúc khám về thì có dài ra thêm chút, con vẫn thấy lo, vì theo con đọc trên mạng thì da thừa hm thì không dài ra thêm, con sợ mình bị bệnh khác, mong bs, và bạn nào có kinh nghiệm tư vấn dùm, nên uống, ngâm gì không, thành thật cảm ơn mọi người.

Bs.ThienHuong Đang Ngoại tuyến Moderator

Vậy khi khám bs của bạn có khám hậu môn trực tràng bằng tay soi gì không ? Nếu có mà đã xác định không có trĩ trong hậu môn thì bạn có thể an tâm. Mảnh da thừa hậu môn không cần phải điều trị. Nếu cảm thấy vướng và khó chịu thì có thể tiểu phẫu cắt bỏ mảnh da thừa thôi. Đó là di tích của trĩ ngoại đó thôi !

bsnhanhnhi Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

Có khi bạn cảm giác dài ra đấy thôi. Còn việc đau hậu môn thì có thể do phân bón nên gây nứt. BẠn nên ăn nhiều chất xơ để tránh táo bón thôi là được !

ivy

Trích dẫn Gửi bởi Bs.ThienHuong Xem bài viết
    Vậy khi khám bs của bạn có khám hậu môn trực tràng bằng tay soi gì không ? Nếu có mà đã xác định không có trĩ trong hậu môn thì bạn có thể an tâm. Mảnh da thừa hậu môn không cần phải điều trị. Nếu cảm thấy vướng và khó chịu thì có thể tiểu phẫu cắt bỏ mảnh da thừa thôi. Đó là di tích của trĩ ngoại đó thôi !
    bs có hỏi vài ba câu rồi nhìn vào hậu môn thôi, k nội soi vì con nói không chảy máu, sinh hoạt bình thường cũng không vướng víu gì nhiều, vì con hơi lo thui sợ nó biến chứng, cảm ơn bs nhìu
    @bsnhanhnhi: cảm ơn bạn nha, mình sẽ làm theo, bạn mình chỉ uống rau chay với mật ong, không biết hiệu nghiệm không

Trích dẫn Gửi bởi ivy Xem bài viết
    bs có hỏi vài ba câu rồi nhìn vào hậu môn thôi, k nội soi vì con nói không chảy máu, sinh hoạt bình thường cũng không vướng víu gì nhiều, vì con hơi lo thui sợ nó biến chứng, cảm ơn bs nhìu
    @bsnhanhnhi: cảm ơn bạn nha, mình sẽ làm theo, bạn mình chỉ uống rau chay với mật ong, không biết hiệu nghiệm không
    Thật ra nếu xác định có trĩ không thì phải thăm khám hậu môn bằng tay. Trường hợp của bạn ít có nguy cơ nên có thể nghĩ triệu chứng khó chịu này là do bạn bị bón gây ra thôi. Như vậy thì bạn nên ăn nhiều chất xơ, tránh các hoạt động chỉ ngồi 1 chỗ, nên năng đi lại nhiều thì táo bón sẽ có thể tránh được !

ivy

Thật ra nếu xác định có trĩ không thì phải thăm khám hậu môn bằng tay. Trường hợp của bạn ít có nguy cơ nên có thể nghĩ triệu chứng khó chịu này là do bạn bị bón gây ra thôi. Như vậy thì bạn nên ăn nhiều chất xơ, tránh các hoạt động chỉ ngồi 1 chỗ, nên năng đi lại nhiều thì táo bón sẽ có thể tránh được !
    chẵng là khối đó ở thành hậu môn lúc đầu chỉ bé tí nhưng khoảng 2 tháng nay thì hơi sa nhiều ra ngoài, sờ được không đau, mềm, dài dài, con muốn hỏi chắc chắn xem nó có phải da thừa hay không, con sợ bị bệnh khác mà mình không biết để lâu càng nặng thêm, dạo này con thường ăn khoai lang, uống nhiều rau má, nước dừa, bón thì đã hết lâu, chỉ là khối thị đó không thụt vào, bác sĩ biết có thuốc nào uống c ải thiện tình trạng thì chỉ con với, cảm ơn bs nhiều.
    Lần sửa cuối bởi ivy, ngày 14-05-2012 lúc 07:13 PM.

chẵng là khối đó ở thành hậu môn lúc đầu chỉ bé tí nhưng khoảng 2 tháng nay thì hơi sa nhiều ra ngoài, sờ được không đau, mềm, dài dài, con muốn hỏi chắc chắn xem nó có phải da thừa hay không, con sợ bị bệnh khác mà mình không biết để lâu càng nặng thêm, dạo này con thường ăn khoai lang, uống nhiều rau má, nước dừa, bón thì đã hết lâu, chỉ là khối thị đó không thụt vào, bác sĩ biết có thuốc nào uống c ải thiện tình trạng thì chỉ con với, cảm ơn bs nhiều.
    Tôi cũng nghĩ đó là mảnh da thừa thôi. Nếu bạn muốn hết hẳn thì có thể tiểu phẫu cắt mảnh da thừa. Dùng thuốc thì không thể tự rung được bạn ạ !

ivy

Tôi cũng nghĩ đó là mảnh da thừa thôi. Nếu bạn muốn hết hẳn thì có thể tiểu phẫu cắt mảnh da thừa. Dùng thuốc thì không thể tự rung được bạn ạ !
    Dạ cảm ơn bs đã trả lời,để con theo dõi thêm xem sao, dạo nỳ nó cũng bớt dài ra.

BS cho con hỏi dùm ngoại con (nếu lạc chủ đề thì cho con xin lỗi) là ngoại con bị tai biến do máu cao nên ngày nào cũng phải uống thuốc hạ huyết áp, thuốc ngủ nên đại tiện rất khó khăn, vì bệnh sức yếu nên cũng không thể rặn nhiều được, ngoại con cũng đã ăn nhiều trái cây, rau giúp nhuận tràng và uống Sorbitol, nhưng uống lâu ngày dẫn đến tiêu chảy, và không uống thì tình trạng táo bón cũng không thuyên giảm, mong bs tư vấn dùm con biện pháp hay thuốc nào uống đễ đỡ tình trạng bệnh của ngoại. Cảm ơn bs nhiều ạ.

bsvuive Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

BÀ của bạn bao nhiêu tuổi ? Bị tai biến hiện tại còn đi lại được không ? Nằm 1 chỗ cũng là 1 yếu tố làm cho bà bị táo bón đấy bạn ạ. Nếu dược thì người nhà nên dìu bà đi lại nhiều hơn, uống nhiều nước nữa nhé !

Dạ cảm ơn bs đã trả lời,để con theo dõi thêm xem sao, dạo nỳ nó cũng bớt dài ra.

BS cho con hỏi dùm ngoại con (nếu lạc chủ đề thì cho con xin lỗi) là ngoại con bị tai biến do máu cao nên ngày nào cũng phải uống thuốc hạ huyết áp, thuốc ngủ nên đại tiện rất khó khăn, vì bệnh sức yếu nên cũng không thể rặn nhiều được, ngoại con cũng đã ăn nhiều trái cây, rau giúp nhuận tràng và uống Sorbitol, nhưng uống lâu ngày dẫn đến tiêu chảy, và không uống thì tình trạng táo bón cũng không thuyên giảm, mong bs tư vấn dùm con biện pháp hay thuốc nào uống đễ đỡ tình trạng bệnh của ngoại. Cảm ơn bs nhiều ạ.
    Thuốc hạ áp thì bắt buộc phải dùng. Người lớn tuổi khó ngủ nhưng cũng không nên dùng thuốc ngủ mỗi ngày nếu không có chỉ định của bs nhé bạn. Việc táo bón thì bà của bạn phải cứ tiếp tục ăn uống đồ ăn nhuận tràng, năng ngồi dậy, đi lại. Nếu đi khám thì nên khám xem có trĩ hay không nữa nhé !

bacsitamthan89 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Em cung giống giống bạn.
    vậy Bác Sĩ :
    cho em hỏi, ngoài hậu môn em có một khối thịt dư , em bị nó lâu rồi , đầu nó tròn, thân nó dài dài , khối thịt đó nó nằm hẳn ở ngoài luôn, không nhét vào trong được, nó nằm một bên của hậu môn, phía sau âm đạo , em không bị bón thường, đi cầu không có máu, lâu lâu sờ vào cảm thấy nó dài ra thêm, vậy cho em hỏi ,em có bị bệnh trĩ ngoại không, hay là bệnh gì khác ? mà em ngồi lâu có ảnh hưởng gì đến nó không ?
    mong Bac Si trả lời giúp em.

good-health Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

Có thể đó là mảnh da thừa thôi, dù sao thì cũng không nên ngồi lâu vì dễ mắc trĩ !

Trích dẫn Gửi bởi bacsitamthan89 Xem bài viết
    Em cung giống giống bạn.
    vậy Bác Sĩ :
    cho em hỏi, ngoài hậu môn em có một khối thịt dư , em bị nó lâu rồi , đầu nó tròn, thân nó dài dài , khối thịt đó nó nằm hẳn ở ngoài luôn, không nhét vào trong được, nó nằm một bên của hậu môn, phía sau âm đạo , em không bị bón thường, đi cầu không có máu, lâu lâu sờ vào cảm thấy nó dài ra thêm, vậy cho em hỏi ,em có bị bệnh trĩ ngoại không, hay là bệnh gì khác ? mà em ngồi lâu có ảnh hưởng gì đến nó không ?
    mong Bac Si trả lời giúp em.
    Mảnh da thừa hậu môn nếu ngay sát bên ngoài lỗ hậu môn đó có thể là di tích của trĩ ngoại, nếu ở xa hơn thì đó chỉ là mảnh da thừa bình thường thôi. Việc ngồi lâu ít ảnh hưởng đến việc dài ra của mảnh da này tuy nhiên, cần tránh ngồi lâu, càng ngồi lâu thì càng có nguy cơ trĩ nhiều hơn đấy bạn !

TTT.Vi Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Smile ...

mình cũng bị giống bạn nè. mảnh da thừa ko hết được đâu ban. chỉ co phẫu thuật thẩm mỹ mới hết đc thôi bạn

TTT.Vi Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Bác sĩ cho cháu hỏi. cháu hay bị bón , đi cầu ra máu. và có mảnh da thừa ở hậu môn. Cháu co di khám . va dc chuẩn đoán la viêm cơ vòng hậu môn , chau uống het 1 toa thuoc ..thi thấy binh thường trỏ lại. nhưng được 1 tuần thì cháu đi đại tiện nhiều. khi đi đại tiện bị nóng rát, thốn ở dưới hậu môn , khoảng 5-10phut sau hết đau , nhưng ko chảy máu..vậy có bị làm sa0 ko hả bác sĩ. cháu có phải di khám lại ko..năm nay cháu 20 tuổi

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Tag của Chủ đề này