Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 15 của 16
    thangdaiza Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Talking Help ! Vấn đề về xương lồng ngực

Các bác sĩ giúp cháu với
    Cháu là Boy 16 tuổi . Thấy lạ về xương ức của minh hình như không được bình thường :
    Phần xương ngực của cháu có lẽ ko được ổn. Phía bên phải lồng ngực : chỗ xương ức nó nhô lên một chút hơn hẳn so với bên kia làm ngực của minh nhin gần thi sẽ thấy nó ko dc cân. Kô bjet cháu có bị sao ko nữa. Nếu nó là tật thi sau này như cơ thể phần ngực phát triển có thể che đi được điều đó không ?!!. Mong các bác tư vấn dùm và cho cách chữa trị

bsnhanhnhi Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

Chào bạn, trước hết cho hỏi bạn có triệu chứng gì đặc biệt khác ngoài lồngngực bị nhô không ? Có đau hay có triệu chứng nào khác không ? Chẳng hạn gây chèn ép khiến bạn cảm thấy khó thở, ko làm được việc nặng như trước....Có rất nhiều trườnghợp biến dạng lồng ngực, bẩm sinh và do các thói quen dần gây nên tình trạng này. Lồng ngực chúng ta được cấu tạo bởi nhiều thành phần, trong đó hệ xương có: xương sườn, cột sống và xương ức. Phần dị tật theo miêu tả của bạn là biến dạng của xương ức. Thông thường, xương ức có hai kiểu biến dạng: nhô ra ngoài nhiều, còn gọi là ức bồ câu và lõm nhiều vào bên trong. Trong phần lớn các trường hợp, những biến dạng này ở mức độ nhẹ và trung bình, không ảnh hưởng đến hoạt động của hai cơ quan chính trong lồng ngực là tuần hoàn và hô hấp, tuy nhiên lại hơi xấu về phương diện thẩm mỹ. Chỉ khi xương ức bị biến dạng quá nhiều, gây chèn ép tim hoặc phổi thì bệnh nhân mới cần phẫu thuật sửa đổi vùng xương ức bị biến dạng. Nói chung, đây là một phẫu thuật nặng nề, đòi hỏi sự khéo léo trong lúc mổ của các BS chuyên khoa phẫu thuật lồng ngực.

Theo mình, với trướng hợp của bạn, có lẽ là do tư tế không phù hợp, bạn cần xem xét lại để có sự điều chỉnh các theo quen về tư thế không hợp lí của mình. Nếu không cải thiện thì nên sớm đi khám ở các chuyên khoa chỉnh hình để biết rõ hơn nguyên nhân cũng như cách điều trị hợp lí.

Thân !

thangdaiza Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Vấn đề là nó không làm mjnh đau đớn hay khó thở chỉ hơi xấu về thẩm mĩ thật. Vậy cho hỏi có khả năng phục hồi trạng thái ban đầu không???

Thank you so much

Như mình đã nói, tùy theo nguyên nhân bạn ạh. Nếu do tư thế, khi được điều chỉnh sớm thìnhiều khả năng lồngngực bạn sẽ về lại như bình thường, còn do các nguyên nhân khám, bạn nên đi khám để biết được nguyên nhân thì mới rõ khả năng phục hồi !

Bang Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

chào các bác sĩ
    em năm nay 18, hai bên lông ngực không cân nhau,một bên nhô hơn bên kia,môt bên bị lõm ở mạng sườn trước,em thường xuyên đau cả vùng ngực và chỗ lõm,chụp xương sống thì không bị vẹo, cho em hỏi em làm cách nào chữa khỏi và chữa ở đâu?
    cám ơn bác sĩ

ChiLe's Avatar
    ChiLe Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

bạn đến trung tâm chỉnh hình xem thế nào

@Bang : như đã nói ở trên, nếu tình trạng ảnh hưởng vấn đề tim phổi thì sẽ cần phẫu thuật điều chỉnh. Trước hết bạn đi khám ở bv chấn thương chỉnh hình xem sao nhé !

Bang Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Cho em hỏi nếu ở Hà Nội thì khám ở đâu và địa chỉ của trung tâm chỉnh hình là j ạ ?,em xin cảm ơn

phuongnhi01 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Mặc định xương lồng ngực phải nhô cao và đau

cho em hỏi về xương ức gà: em cũng bị biến dạng như bạn ở trên nhưng đau và hơi tức ở lồng ngực, khi nằm về tay phải cũng đau. em đã khám bác sỉ khám nói bị khớp, nhưng mổi ngày em thấy nhô cao hơn phía bên tay phải. vậy cho em hỏi bệnh của em có nguy hiểm không thưa bác sỉ.

Bs.ThienHuong Đang Ngoại tuyến Moderator

Trích dẫn Gửi bởi Bang Xem bài viết
    Cho em hỏi nếu ở Hà Nội thì khám ở đâu và địa chỉ của trung tâm chỉnh hình là j ạ ?,em xin cảm ơn
    Tôi không ở Hà Nội nên không rõ địa chỉ. Bạn có thể đến bv chấn thương chỉnh hình bằng việc hỏi tổng đài !

Trích dẫn Gửi bởi phuongnhi01 Xem bài viết
    cho em hỏi về xương ức gà: em cũng bị biến dạng như bạn ở trên nhưng đau và hơi tức ở lồng ngực, khi nằm về tay phải cũng đau. em đã khám bác sỉ khám nói bị khớp, nhưng mổi ngày em thấy nhô cao hơn phía bên tay phải. vậy cho em hỏi bệnh của em có nguy hiểm không thưa bác sỉ.
    Nếu có thêm bệnh khớp thì đó mới chính là nguyên nhân gây đau chứ lồng ngực ức gà bình thường cũng không gây đau bạn ạ. Bạn đã điều trị khớp chưa ?

Bác xem nếu ở lồng ngực thì có khả năng khớp không bác. mà nếu đau thì có nguy hiểm không vì đi khám BS chuẩn đoán lúc đầu bị phổi sau đó thì nói khớp nên em không biết thế nào. chổ xương nhô lên có lúc đau nhiều có khi ít, đụng vào thì đau nhiều. không biết xương lồng ngực có ảnh hưởng đến xương vòm cổ không Bác. vì nhà em có người ung thư vòm cổ nên em cũng sợ lắm. mong được BS tư vấn giúp.

yeukhoahoc Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

BS đó đa cho bạn uống thuốc gì ? Có khi tổn thương kết hợp thì sao ! Bạn uống thuốc bao lâu rồi, mà uống vào có đỡ hơn không ? Bị ở ngực thì ít khi liên quan đến vòm họng đấy bạn !

Trích dẫn Gửi bởi phuongnhi01 Xem bài viết
    Bác xem nếu ở lồng ngực thì có khả năng khớp không bác. mà nếu đau thì có nguy hiểm không vì đi khám BS chuẩn đoán lúc đầu bị phổi sau đó thì nói khớp nên em không biết thế nào. chổ xương nhô lên có lúc đau nhiều có khi ít, đụng vào thì đau nhiều. không biết xương lồng ngực có ảnh hưởng đến xương vòm cổ không Bác. vì nhà em có người ung thư vòm cổ nên em cũng sợ lắm. mong được BS tư vấn giúp.
    Ở lồng ngực thì có thể ảnh hưởng các khớp sườn đấy bạn. Bạn đang điều trị những loại thuốc nào ? Về cơ bản thì xương lồng ngực cách xa các xương ở cổ. Ung thư thường là ung thư vòm họng chứ không phải là ung thư xương vòm cổ đâu bạn ạ !

em đang dùng thuốc trị đau khớp nhưng không giảm đau, vì tự nhiên xương nhô lên và đau. bs đã cho thử máu và chụp phim tim khổi. giờ không thấy tiến triển gì. bs yêu cầu đo huyết đồ, vậy theo bs có cần đo không? còn lấy tủy xét nghiệm là sao nửa, em không hiểu mong được tư vấn giúp em.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối