Kết quả 1 đến 7 của 7
    changtraiorgan Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Mặc định Em bị đau xương sườn

Các bs cho em hỏi với ạ. Em bị ngã cách đây vài hôm. vài ngày trước thì đau nhẹ. Đến hôm qua thì em cảm thấy đau ngực khi ho, hắt hơi, thở sâu. Đau xảy ra ở bên phải, sờ nắn vào cảm thấy đau ạ. Và em thấy 2 cái xương sườn của em ở 2 bên có điểm khác nhau. bên đau có chỗ cảm giác như nhô lên, rồi gãy xuống khúc xương khác ( giống như bậc cầu thang vậy ạ). Còn bên trái không đau thì không như thế, liền mạch. Các bs có thể cho em hỏi là: nếu bị rạn xương hay gẫy xương thì có biểu hiện như thế nào ạ? Em không bị xưng gì cả, chỉ đau âm ỉ thôi. Em không biết gì về y học nên có gì kém hiểu biết mong các bs và các bạn thông cảm ạ.

Bs.ThienHuong Đang Ngoại tuyến Moderator

Như vậy thì bạn nên đi khám ngay, bs có thể sẽ chụp phim cho bạn 9e63 xác định xem xương sườn có tổn thương gì hay không. Nếu rạn nứt hay gãy xương thì sẽ xem xét mức độ, nhiều khi gãy xương sườn triệu chứng cũng nhẹ nhưng quan trọng là xương gãy có thể đâm thủng màng phổi thì lại rất nguy hiểm !

em vừa đi chụp xquang ở bv E- Hà Nội xong. Bs chẩn đoán là không có chấn thương lồng ngực. Bảo là chỉ bị phần mềm. Nhưng khi em cầm film đến hỏi 1 bsi khác và sau khi thăm khám thì bs lại bảo e bị rạn xương... Em không biết sao nữa... Bị gãy thì có gây ra xưng tấy không thưa bs? Và nếu bị rạn thì sau bao lâu có thể lành được ạ? Mong các bs bớt chút tg giúp em ạ

em vừa xem qua 1 vài hình ảnh về cấu tạo lồng ngực thì thấy chỗ em đau là chỗ sụn sườn ạ. bs có thể cho em hỏi là chỗ này có thể bị những tổn thương gì với ạ. và nguy hiểm không ạ. chụp xquang có thể phát hiện được không?

Trích dẫn Gửi bởi changtraiorgan Xem bài viết
    em vừa đi chụp xquang ở bv E- Hà Nội xong. Bs chẩn đoán là không có chấn thương lồng ngực. Bảo là chỉ bị phần mềm. Nhưng khi em cầm film đến hỏi 1 bsi khác và sau khi thăm khám thì bs lại bảo e bị rạn xương... Em không biết sao nữa... Bị gãy thì có gây ra xưng tấy không thưa bs? Và nếu bị rạn thì sau bao lâu có thể lành được ạ? Mong các bs bớt chút tg giúp em ạ
    Bị gãy thì dĩ nhiên cũng gây ra sưng tấy. Tuy nhiên, theo tôi thì bạn chỉ bị chấn thương phần mềm. Còn việc có rạn xương hay không cũng không quan trọng lắm vì thực tế là rạn xương sườn không có vấn đề trầm trọng gì như gãy xương đâu. Xương sẽ tự lành lại được sau 1 thời gian, thông thường là vài ba tháng !

Trích dẫn Gửi bởi changtraiorgan Xem bài viết
    em vừa xem qua 1 vài hình ảnh về cấu tạo lồng ngực thì thấy chỗ em đau là chỗ sụn sườn ạ. bs có thể cho em hỏi là chỗ này có thể bị những tổn thương gì với ạ. và nguy hiểm không ạ. chụp xquang có thể phát hiện được không?
    Sụn sườn là cấu trúc không cản quang, do đó sẽ không thấy được trên phim XQ đâu bạn ạ ! Ở sụn sườn thì chỉ có thể bị vỡ nát sụn nếu nặng hoặc chấn thương đụng dập thì nhẹ thôi đấy bạn !

Vâng. em xin chân thành cảm ơn bác sĩ. Chúc các bs sức khỏe và gặp nhiều niềm vui trong cuộc sống ạ