Kết quả 1 đến 2 của 2
    cafemeo Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

Smile Tạm biệt anh, em đi lấy chồng!

…Dù là ai cũng được, em chẳng ngại lòng, lấy chồng để cho có, để người đời đỡ dị nghị, chê bai…

Em quyết định lấy chồng, khi tuổi xuân đã không còn nữa, khi trái tim chẳng thể rung động trước một người đàn ông nào. Em không dám tìm lại những giấc mơ đã mất, không dám sống với thế giới màu hồng mà em tự mường tượng ra. Em chỉ dám nghĩ về tương lai viên mãn, chỉ nghĩ về một cái gọi là gia đình, có chồng, có vợ, còn hạnh phúc hay không em cũng không dám chắc nữa.

Người em lấy có thể là một ai đó, không giống như anh, cũng không giống một bóng hình nào em từng mơ tưởng. Cuối cùng, em phải gật đầu, nắm tay người đàn ông ấy trong bộ váy cô dâu, cười gượng trước mặt bao nhiêu người.

Người em lấy có thể là một ai đó, không giống như anh, cũng không giống một bóng hình nào em từng mơ tưởng. (ảnh minh họa)

Em thật là một người đàn bà xấu xa, có lỗi với người chồng hiện tại, không tôn trọng cái gọi là tình yêu của anh dành cho em. Với em, anh chỉ giống như một điểm tựa, một chỗ trống để khiến em quên đi quá khứ, quên đi tình yêu xưa cũ và quên đi những ánh nhìn, những câu hỏi khó chịu của mọi người.

Em ước gì, mình không phải lấy chồng, ước gì được sống tự do, mãi là em, thuộc về một thế giới hồn nhiên, thích làm gì thì làm, thích sống ra sao thì sống, do em lựa chọn. Người ta cũng sẽ đồng tình với em nếu như em làm điều đó, nhưng còn gia đình em, còn bản thân em, em không cho phép mình chịu điều tiếng, không thể để bố mẹ phải chịu những lời nói cay độc ẩn sau một số ít những người biết thông cảm kia.

Em cũng không còn thời gian chời đợi, không còn có cơ hội cho em nói câu từ từ với bố mẹ. Nếu cứ sống một mình, không có người yêu, cũng không có gia đình, người ta sẽ sinh những mối nghi ngờ khó giải thích. Có ai biết, đó là sở thích của em.

Tạm biệt anh, em đi lấy chồng… (ảnh minh họa)

Vậy là, em đi lấy chồng. Cuối cùng thì em cũng trở thành người có gia đình. Em hoàn toàn quên anh dù đó là điều em cố gắng làm. Em cũng không còn vương vấn những kỉ niệm xưa cũ, bắt đầu tập làm vợ, làm mẹ, biết chăm sóc gia đình hơn. Đôi khi những việc em chưa từng làm, em cũng làm được. Làm nhiều nó cũng thành thói quen, giống như việc làm vợ, làm dâu vậy.

Em đã nhận ra một điều, con người không thể cứ ôm quá khứ mà sống, những gì đã qua đi hãy để cho nó vĩnh viễn đi vào hư ảo. Cần sống với hiện thực, với tương lai, với cái mà một người phụ nữ nhất định phải làm, thiên chức mà ông trời ban cho họ. Tạm biệt anh, em đi lấy chồng…

xaluan.com

BACSI.com

SNSD_0508's Avatar
    SNSD_0508 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

đúng vậy hãy quên đi quá khứ mà cố gắng vươn lên trong hiện tại là điều nên làm
    [CENTER][B][COLOR="#B22222"]Chúng ta sống trên đời này không phải để tìm thấy một người hoàn mỹ để yêu mà chính là để học cách yêu thương một người không hoàn mỹ một cách trọn vẹn...[/COLOR][/B][/CENTER]