Kết quả 1 đến 2 của 2

Chủ đề: Nỗi đau

salemod Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

Mặc định Nỗi đau

Cuộc hôn nhân đầu tiên không hạnh phúc, má mang tôi về ở cùng ông bà ngoại. Thời gian sau, má đi bước nữa, tôi ở lại với ông bà, thỉnh thoảng về thăm má và các em. Ba dượng tôi là bộ đội nên ít khi ở nhà, ba thương tôi như các em, nhưng các cô chú em của ba thì khác, họ luôn phân biệt đối xử với tôi...

Dù đã hơn 50 năm trôi qua, nhưng tôi vẫn nhớ lời của một người cô: “Nó là con riêng của bà chị dâu, không phải con anh tui”; hoặc “Mày là con riêng của má mày, không phải cháu tao”... Những lời nói cay nghiệt đó làm tôi tủi thân rất nhiều. Ông bà ngoại biết được nên không cho tôi về bên đó nữa. Từ đó, thỉnh thoảng má đưa các em về nhà ngoại chơi với tôi. Ba dượng tôi hy sinh khi em gái út hơn một tháng tuổi, ông bà đón má và các em về chăm sóc, từ đó, cả nhà sống cùng nhau, thời gian này, cuộc sống khó khăn nhưng tôi thấy hạnh phúc.

Chị em tôi lớn lên rồi lập gia đình, những tưởng mọi chuyện đã là quá khứ, nhưng trong một lần va chạm với nhau, em gái tôi trong lúc nóng

giận đã nói: “Tui với chị không cùng một dòng máu, ba tui không phải ba chị...”. Lời nói cạn tình của em làm tim tôi thắt lại, đau đớn đến gục ngã, em đã chạm vào nỗi đau của tôi và phơi bày nó ra một cách trần trụi.

Một lần tôi đưa các con về quê nghỉ hè, cũng là dịp đám giỗ ba dượng tôi, một người trong họ hàng đã nói với con gái tôi rằng: “Đâu phải ông ngoại của con, má con là con riêng của bà ngoại con, má con không nói cho con biết hả?”. Thật tội nghiệp cho con gái bé nhỏ của tôi, nó ngơ ngác: “Sao con không hiểu gì hết vậy mẹ?”, nghe con hỏi mà lòng thấy đau. Tôi chưa từng phủ nhận mình là con riêng của má, nhưng tôi muốn tuổi thơ của các con mình thật trong sáng, không vì hai tiếng “con riêng”, “cháu riêng”, mà bị vẩn đục.

Má tôi mất, mấy chị em nương tựa nhau. Vì bất đồng quan điểm nên một lần nữa, em gái tôi lại nói “chị là con riêng...”, tôi thấy uất nghẹn không nói nên lời. Tôi đã gần 60 tuổi rồi, nhưng với tôi, hai tiếng “con riêng” mãi mãi là một nỗi đau, nó đau hơn gấp trăm ngàn lần khi người khơi dậy là những người ruột thịt xung quanh tôi.

LÊ THỊ PHƯƠNG LÀI (PNO)

BACSI.com

ChiLe's Avatar
    ChiLe Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

có những người thật kỳ lạ, ăn với nói ko suy nghĩ sẵn sàng làm tổn thương người khác, nếu họ là kẻ bất hạnh, họ sẽ nghĩ gì