Kết quả 1 đến 2 của 2
    songxanh Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

Smile Cho ngày yêu thương

Sáng nay đã là ngày 25 tháng Chạp, khi các bạn con đã về quê ăn Tết, một mình con ở lại trong khu nhà trọ vắng lặng.

Ngày thường khu sinh viên ngoại tỉnh vui vẻ là thế, giờ xa cách đến lạ lùng. Cái cảm giác trống vắng lấp đầy trong nỗi cô đơn.

Giờ này, ở quê, chắc cha đang rửa lá dong rồi buộc vào cột nhà để gói bánh chưng hay đang chuẩn bị lau chùi bàn thờ, lư hương để đón ông bà tổ tiên về ăn Tết

Con biết, gần một năm lên thành phố trọ học, cha mẹ rất mong con về thăm nhà, nhất là vào dịp Tết. Con nhớ, phiên chợ Ba Mươi ở quê mình, một phiên chợ nghèo nhưng nặng kỉ niệm tuổi thơ. Con mong mình được về nhà để tham dự phiên chợ đó. Rồi được mẹ gội đầu cho bằng nước là bưởi nấu với lá mùi già. Cái mùi hăng hắc nồng nồng mà mẹ bảo là tẩy trần năm cũ ấy cứ vương vít con mỗi khi nghĩ về Tết. Rồi con sẽ cùng gia đình ăn bữa cơm tất niên, có món củ kiệu giòn giòn chua chua nơi đầu lưỡi...

Nhưng, bỏ lại tất cả nỗi nhớ nhung, xuân này con không về. Con không mua được vé tàu về quê. Vả lại, con biết số tiền tàu cả đi lẫn về lên đến hàng triệu là bằng nguyên một cái Tết của gia đình mình, là hàng mấy chục gánh rau của mẹ.

Con muốn tranh thủ dịp này, đi làm thêm, để trang trải thêm một phần học phí cho kì sau. Để ra Giêng, ba mẹ khỏi phải nhíu mày bán mấy tạ thóc, con gà. Bạn con ở miền Trung nhiều người cũng ở lại tranh thủ đi làm vì dịp Tết dễ kiếm việc, thu nhập lại khá.

Mặc dù quyết định vậy, nhưng những ngày gần Tết, trong lòng con vẫn cứ xốn xang. Lần đầu tiên đón Tết ở xứ người, xa ngọn lửa nồng, xa vòng tay cha mẹ, con mới thấu hiểu hết nỗi niềm của kẻ tha hương. Ở thành phố, không khí đón Tết tấp nập, giàu có hơn rất nhiều so với quê mình, nhưng con gần như vô cảm. Con nhớ mẹ, nhớ cha, nhớ hai đứa em. Con gói niềm thương nỗi nhớ vào cánh thư gửi về cha mẹ, mong rằng cha mẹ hãy hiểu cho con.

Xuân này con không về, nhưng cha mẹ hãy xem, con luôn ở trong tim của cha mẹ.

Cẩm Thơ/ giadinh.net.vn

BACSI.com

SNSD_0508's Avatar
    SNSD_0508 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

thật thông cảm cho bạn quá nhưng dù bạn có về hay ko thì cha mẹ bạn lúc nào cũng thông cảm và hiểu cho bạn. Điều quan trọng nhất bạn đã bày tỏ lòng mình cho ba mẹ hiểu là điều đáng quý lắm rồi
    [CENTER][B][COLOR="#B22222"]Chúng ta sống trên đời này không phải để tìm thấy một người hoàn mỹ để yêu mà chính là để học cách yêu thương một người không hoàn mỹ một cách trọn vẹn...[/COLOR][/B][/CENTER]