Kết quả 1 đến 2 của 2
    trungntvn's Avatar
    trungntvn Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 3

Mặc định 6 năm đi làm, chưa từng có khái niệm đi Tết sếp

Chả biết ngoài Hà Nội thế nào chứ trong Sài Gòn cái vụ nhân viên phải đi Tết sếp tốn kém hầu như không có.

Chào mọi người!

Thực ra mình cũng chỉ mới vào Phunutoday đọc một thời gian gần đây thôi. Thấy các mẹ đang bàn nhau về chuyện thưởng Tết hay đi Tết sếp mà mình thấy buồn lòng thay cho các mẹ. Có bao nhiêu chỗ làm ngon nghẻ sao các mẹ không cố tìm mà vào làm. Để rồi, cứ chấp nhận làm ở cái công ty bé tí tẹo, chả có chế độ gì, thưởng Tết còn trông chờ vào độ hào phóng của sếp thì có mà ngồi treo niêu à?

Có bao nhiêu chỗ làm ngon nghẻ sao các mẹ không cố tìm mà vào làm. Để rồi, cứ chấp nhận làm ở cái
    công ty bé tí tẹo, chả có chế độ gì, thưởng Tết còn trông chờ vào độ hào phóng của sếp thì có mà
    ngồi treo niêu à?

Trước đây, ngày mới tốt nghiệp mình đi làm cho công ty có gần chục người. Thấy hội bạn thưởng Tết to, nói thật mình cứ thèm nhỏ dãi ra bởi vì 29 mới được nghỉ Tết, mình chỉ nhận được có mỗi một phong bì 300k. Rồi có một năm gần đến giáp Tết, tức giận với đồng nghiệp, mình đùng đùng xin nghỉ việc. Để rồi nghỉ xong mới nhớ là sắp Tết, thế là Tết ấy mình bị móm toàn tập.

Rút kinh nghiệm từ hai lần thưởng Tết vớ vẩn ấy, mình quyết tâm cải tạo vốn tiếng Anh thật tốt và chiến dịch tìm việc ngon lành cành đào ở một công ty lớn. 4 năm gắn bó ở công ty với nhiều vị trí nhưng chưa năm nào mức thưởng Tết của mình dưới 50 triệu.

Sướng nhất là cái khoản cầm thưởng Tết bao nhiêu mình được tiêu thả ga bấy nhiêu mà chẳng phải lo đi Tết sếp nào hay biếu xén sếp nào những ngày Tết nhất.

Mình thấy, hầu như lệ đi Tết sếp chỉ tồn tại ở ngoài Bắc thôi. Nghe nói cứ mỗi dịp Tết đến, các nhân viên phải đi Tết hết các sếp lớn bé, thành lệ rồi, muốn bỏ cũng không thể bỏ được. Nghĩ mà thấy thương những người lao động đi làm ngoài Bắc quá.

Tết đến mà phải như thế thì đúng là lo nhiều hơn vui. Nào tiền mừng tuổi này, rồi chuẩn bị quà cáp bánh kẹo, nhà ngoại nhà nội này rồi còn phải chuẩn bị thêm một khoản kha khá để đi quà hay phong bì sếp ngày Tết nữa chứ.

Mình kể với mẹ mình thì mẹ khẳng định đi Tết sếp cũng vừa thành thông lệ vừa là dịp để các nhân viên có ý muốn nịnh sếp thực hiện. Bởi vì nịnh sếp để được mang chức này chức kia thì các nhân viên mới phải đi sếp các dịp này nọ.

Đi làm chỉ cần làm tốt nhất công việc của mình là được chứ đâu phải làm tốt công việc của mình
    bằng việc nịnh nọt tặng quà sếp.

Với lại mình nghĩ, đi làm chỉ cần làm tốt nhất công việc của mình là được chứ đâu phải làm tốt công việc của mình bằng việc nịnh nọt tặng quà sếp. Dù được sếp quý sếp yêu hiện tại, nhưng khi sa cơ lỡ vận, bạn chắc chắn cũng bị đào thải theo sếp luôn.

Mình thì từ ngày đi làm, chưa năm nào đi sếp và cũng chưa từng có khái niệm đi sếp ngày Tết. Chắc vì không biết nịnh nên mấy năm nay đi làm mình vẫn là nhân viên quèn. Với mình, chuyện thăm hỏi, quà cáp hoàn toàn từ tình cảm chân thành.

Minh Anh (Sài Gòn)

Nguồn : Phunutoday

tomhn's Avatar
    tomhn Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 3

Mình cũng rứa à.

Các Chủ đề tương tự

1. Điểm thi 2012: Có thể điểm sàn năm nay sẽ thấp hơn năm ngoái
    Bởi nhanloi92 trong diễn đàn Đọc báo giúp bạn
    Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 03-08-2012, 06:24 PM
  2. Trở về sau 15 năm bị lừa bán
    Bởi Doraemon trong diễn đàn Đọc báo giúp bạn