Kết quả 1 đến 2 của 2

Chủ đề: Xin Bác Sĩ giúp em!

videsign Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Unhappy Xin Bác Sĩ giúp em!

Xin chào Bác Sĩ, em năm nay 24 tuổi, cách đây khoảng hơn nửa năm, tự nhiên em cảm thấy đau ở vùng bên trái tinh hoàn, cũng không phải là cảm giác đau nhức thực sự mà là cảm giác mỏi và buốt. Em cũng không để ý gì mấy, nhưng đến mấy tuần sau thì vẫn còn thấy mỏi tinh hoàn bên trái, em xin nhấn mạnh là "chỉ những lúc ngồi mới mỏi và buốt như vậy", cảm giác khó tả lắm, em chỉ xin nói là "mỏi".
    Em bắt đầu lo lắng và bắt đầu tìm hiểu nguyên nhân trên internet, mới đầu còn ngại đi Bác Sĩ, nhưng sau khi đọc những bài viết trên mạng nói về các bệnh tinh hoàn ( em nghi ngờ em bị giãn tĩnh mạch thừng tinh), em sợ quá nên bữa sau em đã đến BVND Gia Định khám ( vì em dk bao hiểm trong cty ở đây). Tới đây thì Bác Sĩ cho em đi siêu âm để tìm hiểu nguyên nhân, em vào phòng siêu âm, Bác Sĩ ở đây bôi 1 lớp gì đó nhão và trơn vào "bộ phận" của em, rồi bắt đầu siêu âm, Bác Sĩ sĩ rọi đến đâu thì trên màn hình vi tính hiện đến đó và nói là :
    1. Không có dấu hiệu giãn tĩnh mạch thừng tinh.
    2. Màu tinh hoàn bình thường.
    3. Tinh dịch bình thường.
    ...
    Nói chung tất cả đều bình thường, ý Bác Sĩ nói em không bị gì cả, Bác Sĩ còn nói "chắc do chèn ép gì đó".
    Trở về phòng khám lúc nãy, em nhắc lại những triệu chứng của em, Bác Sĩ ở đây quan sát kết quả siêu âm và cho em 1 toa thuốc để uống( vì em làm mất giấy khám nên không nêu tên thuốc ra được). Nhưng theo em biết thì có lẽ đó là toa thuốc kháng viêm giảm đau gì đó. Có điều về nhà em uống mỗi ngày theo đúng lời Bác Sĩ dặn, nhưng sau mỗi lần uống thuốc này em cảm thấy rất khó chịu ở bao tử, nhìu khi buồn nôn và buồn ngủ, mệt mỏi nữa, nhưng khoảng 1 tiếng là hết khó chịu. Đặc biệt là em đã cảm thấy bớt đau và mỏi, chỉ hơi hơi.
    Em nghĩ là mình đã hết, có lẽ do em làm việc với máy tính nên ngồi lâu và nóng phía dưới nên mới gây ra đau như vậy.
    Nhưng sau khoảng 4 tháng sau, đặc biệt là mấy ngày nay em lại cảm thấy mỏi và nhói như trước, trong khoảng 4 tháng đó thì cũng có nhói nhưng ít lắm.
    Em xin nhắc lại là: em bị đau bên trái tinh hoàn khi ngồi ( đứng lên thì hết), đi khám bệnh và siêu âm rồi nhưng không có gì cả. Nhưng bây giờ em lại bị như vậy, xin hỏi Bác Sĩ giờ em phải làm sao, hay là em lên BV khám lại nữa ah.
    Em đang rối và mong tìm cách giải quyết nên viết hơi dài dòng, mong Bác Sĩ thông cảm ah.
    Ah, em xin nói thêm chút: là trước khi em đi khám bệnh, em có đi đá banh, mỗi lần đá xong thì em cảm thấy rất mỏi tinh hoàn, còn từ lúc sau khi khám xong và uống thuốc thì em đá banh xong không cảm thấy đau nữa, giờ cũng vậy.

TinY Guest

Mời bạn tham khảo bài viết sau để hiểu rõ hơn nhé

"Bi" (túi tinh hoàn) chính là cơ quan sản xuất ra tinh trùng. Bên cạnh đó, tinh hoàn còn sản sinh ra hoóc môn sinh dục nam và điều chỉnh hoạt động của hệ sinh dục nam giới. Theo các bác sĩ nam khoa, tinh hoàn rất nhạy cảm do lớp vỏ bọc bên ngoài là bìu khá mong manh.

“Bi” đau thường do các nguyên nhân như:

- Xuất tinh quá nhiều hoặc không xuất tinh, ức chế xuất tinh trong quá trình vợ chồng gần gũi đều có thể gây đau tinh hoàn.

- Chấn động cơ học: Do những hành động quá mạnh bạo trong khi quan hệ, tư thế không phù hợp. Ngoài ra, những người thường xuyên phải di chuyển nhiều (lái xe hoặc ngồi sau xe), nhất là đi xe đạp trong một thời gian dài hoặc trên những địa hình không bằng phẳng có thể dẫn đến tình trạng đau “bi”. Chỗ hiểm bị va đập vào vật cứng (thường gặp nhất khi chơi thể thao) cũng là một nguyên nhân.

- Xoắn tinh hoàn: Tính di động của tinh hoàn trong bìu có thể gây xoắn tinh hoàn, làm tắc nghẽn mạch máu nuôi bìu. Hậu quả là làm chết các tế bào ở “bi”. Đây là tình trạng rất nguy hiểm, thường xảy ra ở nam giới từ 10 đến 20 tuổi.

- Viêm mào tinh hoàn một hay cả hai bên. Nguyên nhân gây bệnh là do nhiễm khuẩn từ bàng quang hoặc mắc các bệnh lây qua đường tình dục.

- Giãn tĩnh mạch thừng tinh: Đây là trường hợp giãn các tĩnh mạch nằm phía bên trên tinh hoàn, thường gặp nhất ở tinh hoàn trái. Rơi vào trường hợp này, bệnh nhân sẽ có cảm giác đau nhói ở tinh hoàn khi làm việc nặng hoặc đứng lâu.

Về mặt cảm quan, một bên tinh hoàn có thể nhỏ hơn bên kia, sờ vào gốc dương vật có những búi giống sợi mì. Giãn tĩnh mạch thừng tinh sẽ ảnh hưởng đến số lượng và chất lượng của “tinh binh”.

Để bảo vệ tinh hoàn trước những cơn đau, khi phát hiện tình trạng bất thường ở tinh hoàn của chồng (đau nhói hoặc kéo dài), bạn nên khuyên anh ấy đi khám càng sớm càng tốt ở các chuyên khoa nam.

Nếu đau tức do chấn động cơ học, bạn có thể dùng túi nước đá hoặc khăn ấm để chườm cho chồng. Cách khác để xoa dịu cơn đau khá hiệu quả là tắm nước ấm. Còn những trường hợp bệnh lý như xoắn tinh hoàn, giãn mạch thừng tinh… bệnh nhân cần được điều trị chuyên khoa sớm.

Tùy trường hợp, bác sĩ sẽ chỉ định phương pháp điều trị thích hợp. Như trường hợp của anh Tuấn, sau khoảng sáu tuần dùng thuốc kháng sinh, tình hình “vùng chiến lược” của anh đã được cải thiện đáng kể.

Ngoài ra, để phòng bệnh, các quý ông nên chú ý bảo vệ chỗ hiểm khi chơi thể thao, không ngồi làm việc hoặc đi xe liên tục suốt 2- 3 tiếng mà nên thường xuyên đi lại để thả lỏng cơ thể, giữ vệ sinh vùng kín cũng là một cách hiệu quả để ngăn chặn việc nhiễm khuẩn. Trước và sau khi quan hệ, cả hai vợ chồng nên vệ sinh cơ thể sạch sẽ. Đồng thời, để ngăn chặn việc nhiễm virus, vi khuẩn, vợ chồng bạn nên áp dụng các biện pháp quan hệ tình dục an toàn. (vnexpress)