Kết quả 1 đến 8 của 8
    hernandez Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Mặc định Vấn đề về "cậu nhỏ"

Chào bác sĩ, bác sĩ cho em hỏi, năm nay em 18 tuổi, hôm nọ đi tắm bỗng phát hiện một cục nằm ở dưới tinh hoàn trái, em rất lo lắng không biết có bị mắc ung thư khôg, à còn phần da bao quanh bao qui đầu cũng có vệt trắng,vệt trắng bắt đầu từ chỗ dây hãm vòng tròn cho đến khắp phần da dưới bao quy đầu, mong bác sĩ giải đáp giúp em. Em xin cảm ơn

ChiLe's Avatar
    ChiLe Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

thật sự là nếu chỉ như mô tả thì có rất nhiều bệnh có thể xảy ra với những biểu hiện của bạn, tôi chỉ có thể khuyên bạn nên đi khám nam khoa tại bệnh viện bình dân, khám trực tiếp sẽ có thể phát hiện đúng bệnh bạn à

hernandez Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Trích dẫn Gửi bởi ChiLe Xem bài viết
    thật sự là nếu chỉ như mô tả thì có rất nhiều bệnh có thể xảy ra với những biểu hiện của bạn, tôi chỉ có thể khuyên bạn nên đi khám nam khoa tại bệnh viện bình dân, khám trực tiếp sẽ có thể phát hiện đúng bệnh bạn à
    cảm ơn bác sĩ, vậy bác sĩ có thể cho em biết một vài bệnh có biểu hiện như trên được không?

ChiLe's Avatar

u tinh hoàn là bệnh hiếm gặp nhưng rất nguy hiểm, vì có tới 90% trường hợp là ung thư. Bệnh thường phát sinh ở thanh niên độ tuổi từ 25 đến 35, đang hoạt động sinh dục mạnh.

Những di căn sớm qua đường máu và đường bạch huyết làm tăng phần nguy hiểm của u tinh hoàn. Trước đây, u tinh hoàn có tiên lượng xấu, tỷ lệ tử vong khoảng 70%, nhưng hiện nay, nhờ sự ra đời của các hóa chất trị liệu, tỷ lệ tử vong đã giảm đáng kể, nhiều trường hợp đã khỏi hẳn.

Tiến triển của u tinh hoàn rất thất thường, khó tiên đoán. Người ta chia làm ba thời kỳ:

- Thời kỳ 1: u nằm trong tinh hoàn, chưa có di căn ở hạch và các cơ quan khác hoặc đã di căn sang hạch bạch huyết.

- Thời kỳ 2: Đã có triệu chứng di căn sang hạch, nhưng chưa di căn sang các cơ quan khác.

- Thời kỳ 3: Đã có triệu chứng di căn sang cơ quan khác như gan, phổi...

Điều nguy hiểm là bệnh xuất hiện một cách âm thầm, không gây đau, không có triệu chứng gì đáng chú ý ngoài biểu hiện duy nhất là có một khối u cứng và không đau ở một bên tinh hoàn. Bệnh nhân có thể tự phát hiện khối u này một cách ngẫu nhiên hay nhân một sang chấn ở vùng bìu.

Khi u to ở mức độ nhất định thì bệnh nhân mới cảm thấy nặng và vướng ở một bên, tinh hoàn bên bị bệnh xệ thấp hơn so với bên lành. Tuy vậy, vì u không gây đau nên người bệnh thường ít chú ý và không đi khám sớm.

Ở giai đoạn muộn hơn, tinh hoàn to, cứng, có chỗ lồi lõm khó phân biệt giữa tinh hoàn với mào tinh hoàn và thừng tinh. Màng tinh hoàn có thể thâm nhiễm và tiết dịch gây nước màng tinh hoàn. Tinh hoàn bên u nặng hơn và xệ thấp xuống kéo căng thừng tinh gây đau vùng bẹn và bụng dưới.

Việc điều trị gồm ba bước chủ yếu là cắt bỏ tinh hoàn - nạo hạch, điều trị tia xạ và hóa trị liệu. U được cắt bỏ sẽ được đưa đi xét nghiệm tế bào và lấy máu làm HCG và FP. Nếu là u tinh hoàn đơn thuần, HCG và FP âm tính thì tiên lượng tốt.

Dr.Vani Đang Ngoại tuyến Moderator

Bạn chỉ mới 18 tuổi nên khả năng ung thư thấp lắm. Nếu bạn cảm thấy ảnh hưởng tới thẩm mỹ thì nên đi khám ở BV Bình Dân nha. Thân!

Nammap Đang Ngoại tuyến Moderator
    Đang ở
    HO CHI MINH CITY

Bạn còn trẻ, có thể không phải ung thư, nhớ theo dõi xem u có lớn nhanh hay gây đau không ? Nếu óc thì nên đi khám nha bạn.

yeubacsi Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 3

Bạn theo dõi thêm nha.

ChiLe's Avatar

tốt nhất là bạn em nên đi khám sớm, dù trường hợp nào thấp thì cũng đáng lo ngại em à, đi khám đi nha em