Trang 1 của 333 1231151101 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 15 của 4989
Like Tree147Likes

Chủ đề: [Toàn tập] Sau khi cắt bao quy đầu

Spirit.vn's Avatar
    Spirit.vn Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Mặc định [Toàn tập] Sau khi cắt bao quy đầu

Như vậy là đã 2 tuần sau khi mình cắt bao quy đầu như bao bạn khác, nhìn chung là nhờ những gì đọc dc trên forum và có tham khảo nhiều anh em đi trước, vết thương của mình nay đã gần lành và mình rất an tâm qua từng ngày. Nhân dịp rãnh rỗi và thấy vẫn còn có nhiều bạn thắc mắc nên mình tổng hợp lại một số vấn đề để anh em tham khảo. Hy vọng đọc xong anh em bớt hoang mang, lo lắng và mau chóng lành lặn. Mình cũng khổ tâm ghê gớm trong 5 ngày đầu.

Trước & ngay sau khi cắt bao quy đầu

Vì sao phải cắt thì mình ko bàn nữa, còn chuẩn bị trước khi cắt thì: chi phí tầm 1tr2 bao gồm cả tiền thuốc, cần xét nghiệm máu trước khi cắt, máu bị rút khá nhiều nên tẩm bổ đầy đủ trước và sau khi rút máu, sau khi cắt cũng sẽ bị choáng váng và khá mệt nên nếu dc hãy đi cùng người nhà. Bạn có thể cắt ở hầu hết các bệnh viện vì đây là tiểu phẫu ngoại khoa chứ ko riêng gì các BV có khoa Nam Khoa. Ở HCM có thể đến bệnh viện bình dân, BV đại học y dược v.v, HN theo anh nói thì có Việt Đức, Bạch Mai v.v

Nên lobby cho BS cắt vài trăm, nói khéo để họ vui vẻ cắt cho nó đẹp. Mình quên khâu này nên DV giờ ko dc thời trang lắm

Lời bác sĩ dặn sau khi cắt

Có thể bác sĩ mỗi nơi dặn mỗi khác, nhưng theo mình tốt nhất là cứ theo ngày 1 - 2 -3 giữ khô, khô ở đây là khô vết thương, ko nhất thiết phải gỡ gạc còn khô, chỉ hạn chế để vết thương hở ra không khí nhiều dễ nhiễm trùng. Ngày 4 trở đi có thể tắm và chà lifeboy (xà bông diệt khuẩn) lên vết thương. Nên treo dương vật lên để máu ko dồn xuống gây phù nề lâu ngày.

Mẹo vệ sinh và tự thay băng

Mình do ko dc bác sĩ căn dặn nên chủ yếu làm theo lời anh em trên forum thấy cũng rất ok. Các bạn có thể tự thay băng rất dễ dàng tại nhà như sau:

Chuẩn bị

• Gạc vuông - Nhiều bạn nói nên xài gạc cuộn mình đã thử thấy ko hiệu quả do bị tưa ở đầu và chất liệu cũng khác 1 chút ko êm như gạc vuông, có thể mua gạc vuông nhỏ hoặc to đều dc. Nếu là gạc to có thể mở ra thành hình chữ nhật sau đó gấp đôi lại theo chiều ngang -> gạc vừa dài vừa dày rất êm.
    • Dung dịch muối sinh lý NaCl - Cứ ra nói bán chai NaCl tiệm thuốc tây nào cũng có, tiệm nào nhỏ quá ko có thì hỏi tiệm khác nha, thương là chai 500ml. Mua vài chai để sẵn luôn đi khỏi tiết kiệm vì hao lắm.
    • Povidine - Nên mua đúng chai Povidine để rửa vết thương nha, ngoài ra có Betadine và Povidone hiệu thuốc nói là cùng tác dụng, cùng thành phần nhưng mình thấy ko tốt bằng, có xài qua thử cả rồi. Trong trường hợp khu vực bạn ko có Povidine thì buộc phải dùng 2 loại kia thôi.
    • Băng keo dính y tế - Nhớ nói loại dễ xé dc bằng tay, ko họ đưa loại bằng vải ko xé dc bằng tay phải cắt bằng kèo rất mất công
    • Đăc biệt - Betadine hoặc Povidine Tulle - Loại gạc đặc biệt có chất chống dính với vết thương, có máu hơi camcó thể dùng cho những ngày đầu cho tiện việc tháo gỡ gạc. Mình mua Betadine Tulle khoảng 15k, cắt ra dùng dc 2 lần. Dùng 1 miếng lót ở trong rồi băng gạc thương bên ngoài.

Betadine Tulle

Tiến hành

Trước khi tháo gạc cứ xịt 1 chút NaCl cho ướt gạc sau đó bắt đầu tháo băng keo dính, gỡ gạc từ từ. Mấy ngày đầu dễ bị dính mài và chỉ, để vết thương mau lành thì bạn mạnh dạn dùng tay đè chỉ và mài lại rồi gỡ gạc từ từ ra. Thấy khó cứ xịt thêm NaCl vào cho ướt dễ gỡ ko sao cả.

Xong rồi thì xịt thêm NaCl rửa đều, sau đó nhỏ tiếp Povidine trực tiếp lên vết thương, có thể hơi xót chút nhưng ráng để yên đó 1 chút xíu cho nó sát trùng. Bớt xót thì xịt tiếp NaCl rửa sạch luôn ko cần để Povidine ở lại (nó xong nhiệm vụ rồi). Lấy gạc - Nhất quyết ko xài bông gòn nha, vì bông gòn nó tơ tơ dính lại khó biết dễ gây nhiễm trùng, thấm khô vết thương sau đó lấy miếng khác băng lại. Nên để 2 đến 3 lớp (gạc to 2 lớp là dày lắm rồi, gạc nhỏ 3 lớp là vừa). Tiếp tục dùng băng keo dính dính gạc lại cho khỏi bung, chỉ cần dính 1 đoạn ngay chỗ gạc nối là dc, ko cần quấn cả vòng.

Lúc quấn gạc nên quấn lấn lên đầu DV 1 chút và ko cần siết chặt quá, để lỏng lỏng cho thoải mái bớt đau khi cương, nhưng đừng để cao quá sẽ khó đi tiểu, dễ bị vướng nước tiểu vào. Ló lên xíu là dc, vậy vừa êm, vừa mau lành mấy vụ phù nề.

Nhiều bác sĩ dặn là ko cần băng, nhưng các bạn cứ nên băng tuy sẽ lâu lành hơn ko băng 1 chút nhưng mà an toàn hơn rất nhiều, cứ băng đến lúc liền da hết rồi hãy bỏ.

Ngoài ra bạn nên chuẩn bị quần lót loại quần ống, rộng rãi 1 chút. Loại này quần rất mềm và nếu đủ rộng sẽ ko làm kẹp DV khi cương, đỡ đau và có thể dựng dc DV lên ko cần dán bằng băng keo dính. 1 Tuần sau khi cắt nên tịnh dưỡng ở nhà, hạn chế đi lại.

Cũng ko nên nhịn tiểu hay ko uống nước, cứ uống và đi vệ sinh bình thường nha. Lúc đi nên ngồi và hướng thẳng DV xuống để ko bị dính nước tiểu vào gạc băng, dùng giấy vệ sinh thấm lỗ tiểu trước khi dựng ngược lên lại là dc rồi.

Một số thắc mắc thường gặp

• Một ngày thay băng mấy lần: chỉ thay băng một lần thôi, thay nhiều ko có lợi do động vào vết thương nhiều, khó khô và khó lành.
    • Dịch vàng và rỉ máu: Dịch này một là do chỉ tự tiêu có màu này, 2 là dịch do vết thương mới mổ tiết ra, 3 là phản ứng thông thương của vết thương, trong vòng 1 tuần đầu ko có vấn đề gì phải lo. Máu tươi cũng vậy, do vết thương chưa lành, bạn sẽ bị chảy máu khi cương một chút ko sao đừng lo, nếu chảy nhiều thấm qua cả lớp gạc chạm vào quần thì nên lên cho bác sĩ xem lại.
    • Phù nề: cũng là phản ứng thông thương của cơ thể, vết thương liền dần thì nó cũng sẽ xẹp dần.
    • Đai chất dẻo đỡ đầu DV: tùy trường hợp BS mới đặt, nên ko có cũng bình thường ko sao, ko phải do BS quên đâu các bạn cứ an tâm.
    • Thời gian lành: từ 1 tuần trở lên vết thương sẽ lành thấy rõ, lành hẵn thì tùy cơ địa mỗi ng`, có ng` 2 tuần là lành, có ng` cả 2 tháng lận. Cứ tẩm bổ nhiệt tình, dồi dào sức khỏe thì nhanh lành hơn.
    • Cương dương và bung chỉ: thực ra khu vực da vùng này cũng khá "tốt" nên lỡ bung chỉ rồi các bạn cũng đừng lo lắng quá, nếu ko bị chảy máu thì cứ vệ sinh bình thương, da sẽ liền lâu hơn 1 chút do vết thương hở ra, nhưng cũng sẽ lành ko cần khâu lại, BS cũng ít khi nào chịu khâu lại trừ khi vết hở quá lớn và bị chảy máu nhiều.

Hạn chế gần bạn gái và suy nghĩ những vấn đề có khả năng gây cương dương sẽ giúp bạn mau lành hơn, nhưng tới giờ chào cờ thì đúng là khó chịu, đó là lí do vì sao bạn nên sắp xếp thời gian nghỉ 1 tuần đầu ở nhà. Chỉ cần ngủ sớm 1 chút, tới giờ chào cờ thì dậy luôn và thở sâu để hạ nhiệt. Qua giờ nếu mệt có thể ngủ tiếp 1 chút để lấy lại sức. Sau khoảng 1 tuần thì có thể ngủ ngon, do cương còn đau nhưng đau 1 chút thôi, ko xót như lúc đầu.

Bao lâu thì tắm dc: lúc nào cũng tắm dc, nếu bạn chịu khó giữ đừng cho nước lạnh làm ướt vết thương. Cách một bạn chia sẻ rất hay trong forum đó là các bạn lấy bịch ni lông bọc DV lại, dùng dây thun cột lại và ... tắm. Sau đó cắt bỏ dây thun hoặc gỡ ra ni lông ra bình thường. Nếu ngại thì cứ lau người một lượt xà bông, lau lại 2-3 lần sau khi xả xà bông là okie roài, vẫn thơm tho sạch sẽ.

Các triệu chứng cần để ý và nên đi tái khám cho bác sĩ ra giải pháp

- Sốt cao, dương vật có mùi hôi, dịch màu xanh (ko phải màu vàng hay trắng vàng): triệu chứng của nhiễm trùng.
    - Chảy máu quá nhiều
    - Khó đi vệ sinh
    - Vết thương ko có dấu hiệu hồi phục (y như cũ, sau 1 tuần, ko có tiến triển gì o.o)
    - Hầu hết các dầu hiệu bất thường đều có khả năng xuất hiện sau 1 tuần, do đó nhớ theo dõi kĩ.

Cuối cùng: nên lạc quan 1 chút, tinh thần khá quan trọng trong chuyện này. Dù vết thương ở vùng dễ nhiễm trùng nhưng thực tế đây cũng chỉ như 1 vết thương bình thường ở ngoài, rất dễ lành chủ yếu là giữ vệ sinh sạch sẽ là dc. Không nên giấu diếm bạn gái, người yêu và người nhà vì chuyện này cũng bình thường thôi, có ng` cùng quan tâm chia sẻ bớt lo lắng sẽ hay hơn. Đừng làm người yêu hiểu lầm gây mất lòng ko cần thiết.
    Lần sửa cuối bởi Spirit.vn, ngày 21-01-2012 lúc 08:36 AM.

Dr.Vani Đang Ngoại tuyến Moderator

Cảm ơn bài viết của bạn!
    cobalt and nhungtthh like this.

Spirit.vn's Avatar

mới đi PT về, gần lành hẵn rồi, đúng là cắt xong có giảm chút cảm giác, hơi buồn

ChiLe's Avatar
    ChiLe Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

chà, bạn thật tốt khi làm nguyên cả bài thế này, hẳn các bạn khác sẽ có thể học hỏi thêm, cảm ơn bạn nhiều nhé
    ytadethuong and hoangmy55 like this.

Spirit.vn's Avatar

Trích dẫn Gửi bởi ChiLe Xem bài viết
    chà, bạn thật tốt khi làm nguyên cả bài thế này, hẳn các bạn khác sẽ có thể học hỏi thêm, cảm ơn bạn nhiều nhé
    Hy vọng giúp dc nhiều ng như mình thui, ban đầu bất an lắm :">

Hic, nhưng giờ lại phát sinh vấn đề mới trong chuyện phòng the, đúng là nan giải =.=
    cuamxomdong1990 likes this.

fallingstar Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 3

Đúng là một bài viết thật công phu và đầy đủ.

angrybird Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 3

Đọc xong bài viết này mới thấy việc cắt bao quy đầu đúng là vừa tốn công, tốn của và tốn sức nữa.

wallstreet Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 3

Coi bộ bây giờ người ta đi cắt bao quy đầu nhiều lắm hả ta, sao cái chủ đề này được bàn tán đến nhiều quá vậy cà.

fulltime Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 3

"chi phí tầm 1tr2 bao gồm cả tiền thuốc, cần xét nghiệm máu trước khi cắt, máu bị rút khá nhiều nên tẩm bổ đầy đủ trước và sau khi rút máu, sau khi cắt cũng sẽ bị choáng váng và khá mệt nên nếu dc hãy đi cùng người nhà" => Giá cũng không quá mắc, nhưng mà tưởng cái này mất ít máu chứ không ngờ lại mất nhiều máu vậy sao.

moitinhdau Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 3

Hồi nhỏ ba mẹ không cho cắt, giờ già rồi lại cho đi cắt, đúng là không đâu ra đâu cả.

ChiLe's Avatar
    ChiLe Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

thật ra đây là vấn đề ko pải được nhiều người quan tâm, nhất là ở vùng sâu vùng xa, những thông tin này chưa được chú trọng

minhquang0407 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

tềnh hềnh là sau hơn 1 năm lưỡng lự thì hôm qua mình đã mạnh dạn đi xử quy đầu cho em nó.. hum nay là hôm thứ 2.. tính tự thay băng ở nhà.. mà còn hơi "run" vì chưa làm lần nào..hihi

phymosis Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Mình đã phẫu thuật hơn một tháng...vẫn chưa lành hẳn nhưng rất an tâm... ) Đã từng lo nghĩ rất nhiều mới đi cắt. Giờ thì thoả mái rồi..Mà không biết nó có xấu đi không nhỉ? Hic. Có nên dùng thuốc chống sẹo không?
    ytadethuong likes this.

phymosis Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Nếu sau phục hồi nó có lớp da bao quanh dương vật như cũ không? Hay là vẫn để lộ ra vậy các bạn nhỉ?

phong310 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 2

Trích dẫn Gửi bởi minhquang0407 Xem bài viết
    tềnh hềnh là sau hơn 1 năm lưỡng lự thì hôm qua mình đã mạnh dạn đi xử quy đầu cho em nó.. hum nay là hôm thứ 2.. tính tự thay băng ở nhà.. mà còn hơi "run" vì chưa làm lần nào..hihi
    Em có thể tự vsinh ở nhà, kh có gì phức tạp lắm đâu, còn kh thì lần đầu thay băng tại BVien nhờ bsi hướng dẫn sau đó về nhà tự vsinh kh phải đi lại bvien nhiều lần.

Trích dẫn Gửi bởi phymosis Xem bài viết
    Mình đã phẫu thuật hơn một tháng...vẫn chưa lành hẳn nhưng rất an tâm... ) Đã từng lo nghĩ rất nhiều mới đi cắt. Giờ thì thoả mái rồi..Mà không biết nó có xấu đi không nhỉ? Hic. Có nên dùng thuốc chống sẹo không?
    Kh cần thiết phải dùng thuốc bôi chống sẹo, vì da dv tương đối lành và hiền nên kh cần phải lo ngại về sẹo. Xấu đẹp là do suy nghĩ của mình, với dv đã cắt BQĐ thì kh thể nào giống với ng kh cắt đc rồi. Sau khi cắt thì kh còn da bảo vệ QĐ nên lúc nào QĐ cũng tiếp xúc trực tiếp với môi trường bên ngoài nên sẽ có chút cảm giác khó chịu trong thời gian đầu sau khi cắt, sau đó mọi việc sẽ trở lại bình thường.
    ytadethuong likes this.

Trang 1 của 333 1231151101 ... CuốiCuối