Kết quả 1 đến 6 của 6
    NeedAHelp Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Question Thắc mắc về mổ giãn tĩnh mạch tinh (GTMT)

Chào các bạn!

Mình có điều này mà không biết hỏi cùng ai. Mình 30t, cách đây khoảng 5 tháng mình thấy tự nhiên đau tinh hoàn bên trái, cảm giác rát nóng, nặng khi ngồi lâu. Đi khám thì bác sỹ nói bị giãn tĩnh mạch thừng tinh (GTMT), và tư vấn cho mình là mổ phẫu thuật.
    Đến bây giờ mình đã mổ được khoảng 12 ngày, vết thương thì chỉ còn hơi đau, nhưng chỗ ấy thì vẫn nóng rát, và đau như vậy, có khi còn nhiều hơn và với tần suất cao hơn. Mình có gọi cho bác sỹ mổ thì được nói là: chờ 1-3 tháng xem thế nào.
    Thực sự là mình đã phải nghỉ việc để đi mổ với mong muốn nhanh chóng trở lại các sinh hoạt hàng ngày, vì bây giờ ngồi lâu rất khó chịu. Với lại mình đọc trên mạng thấy viết là từ 5-7 ngày sau mổ, có thể chơi được thể thao .
    Mình viết bài này, để bạn nào đã từng mổ GTMT như mình, hãy cho mình biết, sau khi mổ xong, trong thời gian đầu có bị đau (vì bệnh cũ, chứ ko phải vì vết mổ nhé) như mình không, sau bao lâu thì hết đau vậy.
    Mình rất cám ơn bạn nào chia sẻ với mình. Các thông tin về GTMT mình đọc trên mạng rất nhiều rồi, các bạn nếu có nhã ý trả lời xin đừng copy vào đây nữa, mình cần sự chỉ dẫn của người đã từng bị như mình.

Xin trân trọng cảm ơn!

Nammap Đang Ngoại tuyến Moderator
    Đang ở
    HO CHI MINH CITY

Tôi không gặp những trường hợp như bạn nhiều, bất kì phẫu thuật nào không phải đề thành công mọi ca mổ, bạn có bị chứng viêm dạ dày không ? Bạn có thể xin bác sĩ uống thuốc giảm đau xem sao.
    Lần sửa cuối bởi Nammap, ngày 06-03-2011 lúc 07:42 AM.

hiepsi Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 4

Mình thì mới nghe tới bệnh này lần đầu đó, tinh hoàn mà còn có thừng tinh nữa, rồi lại giãn tĩnh mạch, sao mà nhiều chi tiết quá.

To NamMap: Chào bạn! Đau dạ dày cũng ảnh hưởng hả bạn? Mình không bị đau dạ dày, khi mổ xong trong bao lâu thì hết đau vì giãn tĩnh mạch hả bạn? Hiện giờ mình vẫn bị đau.

Nammap Đang Ngoại tuyến Moderator
    Đang ở
    HO CHI MINH CITY

Ah không, ý tôi là nếu bạn không bị viêm dạ dàyco1 thể uôngca1c thuốc giảm đau làm bạn bớt đau, bạnco1 thể uống Colex 2 viên x 2, uống trong 5 ngày xem sao. Nhiều khi bạn phải đợi đến 1 tháng mới biết có hết đau không.

Hôm trước mình có sang khám, bác sỹ cho thuốc Ibuprofen, uống thuốc này có được không hả bạn? Mình tưởng mổ xong, trên nguyên tắc là hết giãn tĩnh mạch rồi, thì phải hết đau chứ (chỉ còn đau ở vết thương). Bạn có thể giải thích rõ cơ chế, khi thắt các tĩnh mạch bị giãn ra, thì sẽ tiếp tục như thế nào không?