Kết quả 1 đến 2 của 2
    linh_sun Đang Ngoại tuyến Moderator

Mặc định Teo tinh hoàn vì quai bị phải làm sao?

Một bên tinh hoàn của em bị teo do quai bị, có cách nào cho nó bình thường trở lại.

Em bị teo tinh hoàn bên phải do năm em 15 tuổi bị quai bị. Tới giờ nó vẫn còn bị teo. Tinh hoàn của em giờ bằng quả trứng cút và em rất lo sợ sau này không biết nó có bị teo nữa hay không. Em cũng sợ mình không có con được.

Thật may mắn, em đã lấy vợ và hiện giờ vợ em đã mang thai dược 28 tuần. Em muốn tinh hoàn của em phát triển bình thường trở lại và cân bằng nhau thì em phải làm gì. Mong chuyên mục cho em một lời giải đáp em cần phải làm gì để đạt được điều đó. Em xin chân thành cảm ơn.
    (Em trai)

Không có thuốc điều trị đặc hiệu đối với viêm tinh hoàn do quai bị
    (Ảnh minh họa)

Trả lời:

Em trai thân mến! Cảm ơn em đã gửi những thắc mắc của mình về cho chuyên mục. Vấn đề của em, chuyên mục xin được giải đáp như sau:

Ở nam có 2 tinh hoàn nằm bên trong bìu, đây là cơ quan sản xuất ra tinh trùng và tiết ra hormon sinh dục nam testosteron. Tinh hoàn có kích thước trung bình là dài 4,5cm, rộng 2,5cm, dày 1,5cm, nặng khoảng 20g.

Ở người đàn ông Việt Nam trưởng thành, thể tích tinh hoàn từ 12-30ml, tức là từ lớn hơn một quả trứng cút một chút cho đến bằng quả trứng gà ta. 90% thể tích tinh hoàn là những ống tế bào sinh tinh và các tế bào mầm. Khi các ống sinh tinh không phát triển, thể tích tinh hoàn giảm rõ rệt.

Quai bị là tình trạng viêm tuyến mang tai do siêu vi gây ra. 20-35% nam giới sau tuổi dậy thì mắc quai bị thì có biến chứng viêm tinh hoàn, đa số bị viêm tinh hoàn một nên, chỉ rất ít trường hợp viêm cả hai bên tinh hoàn.

Không có thuốc điều trị đặc hiệu đối vối viêm tinh hoàn do quai bị. Hầu hết viêm tinh hoàn do quai bị tự khỏi trong vòng 3-10 ngày. Nếu có dùng thuốc chống viêm sẽ mau giảm viêm hơn vài ngày. Khoảng 1/3 số bệnh nhân viêm tinh hoàn do quai bị, sau 2-3 tháng sẽ bị teo tinh hoàn. Nếu teo tinh hoàn cả 2 bên thì mới nghĩ đến vấn đề vô sinh.

Ở trường hợp của em, em chỉ bị teo một bên tinh hoàn và đó là lời giải thích cho việc em vẫn có thể có con bình thường. Tuy nhiên, nếu em thực sự lo sợ không biết nó có những biến chứng nguy hiểm khác xảy ra sau này thì tốt nhất, em nên đi khám bác sĩ để biết được chính xác tình trạng và có hướng điều trị nếu cần.

Chúc vợ chồng em mạnh khỏe và hạnh phúc!
    ​BACSI.com ​(Theo Xaluan)

Dr.Vani Đang Ngoại tuyến Moderator

Em vẫn chưa dây thì mà. Nếu dậy thì 1-2 năm mà vẫn teo thì đi khám ngay!

Các Chủ đề tương tự

1. 'Thắc mắc cục ở dưới quai hàm!!!
    Bởi daotrich_kid trong diễn đàn Răng Hàm Mặt
    Trả lời: 4
    Bài viết cuối: 08-01-2014, 05:38 PM
  2. Thắc mắc về Bệnh Quai Bị & Viêm Tinh Hoàn?
    Bởi ongtugia trong diễn đàn Nam Giới
    Trả lời: 1
    Bài viết cuối: 23-03-2012, 11:43 AM
  3. Bị sưng quai hàm
    Bởi kent_pj_1223 trong diễn đàn Răng Hàm Mặt
    Trả lời: 1
    Bài viết cuối: 30-06-2011, 06:43 PM
  4. Thanh Quả, Cẩm Đăng Lũng, Kim Quả Lãm
    Bởi Đồng Tranh trong diễn đàn Cây Thuốc Nam
    Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 07-04-2011, 11:13 AM