Kết quả 1 đến 2 của 2
    ABCXY Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Mặc định Nhật kí cắt bao quy đầu

Chào các bác trong forum, em năm nay 19t, bị hẹp bao quy đầu, em cũng vừa đi cắt hôm qua, nay thấy đỡ nên lập cái thớt update tình hình cho anh em nào chưa biết và đang có ý định đi cắt, ngoài ra cũng để hỏi vài thắc mắc em mong muốn các bác có kinh nghiệm trả lời cho em. Sau đây em xin vào vấn đề chính:

*Đi khám và phẫu thuật: Em ở trong TPHCM, cũng đọc nhiều thớt các bác khuyên cắt ở BV Bình Dân nên em quyết định đến đây để làm, hôm nay là thứ 4, em đi khám từ chiều t.2, chiều t.3 mới cắt được. Cụ thể cho bác nào chưa biết nhé:
    - Đầu tiên các bác gửi xe xong thì vào bệnh viện cũ, lúc này có 2 cổng vào, đi cổng nào cũng đc, đi cổng đối diện vs BV mới thì gặp ngay ông bán phiếu, cổng kia thì rẽ trái là thấy nhé. Sau đó các bác mua phiếu khám nam khoa, ghi tên tuổi vào, ông ấy sẽ chỉ qua quầy số 4 nộp phiếu đóng tiền. Bạn cứ làm theo, đi thẳng vào trong thấy ngay quầy số 4 bên trái, nộp phiếu vào cái rổ, chờ người ta gọi tên xong đóng 30k. Sau đó người ta sẽ chỉ các bác đi ra đằng sau có quầy số 11 nộp phiếu lấy số thứ tự để khám, bạn đi qua bên đó, gần ngay chỗ khám nam khoa ấy, chỗ đấy nằm giữa 2 cái cổng, xong lấy số thứ tự ra bàn cái bà ở chỗ nam khoa nộp sổ và số thứ tự chờ khám, bạn nhớ cái số thứ tự đó, khi nào bà ấy gọi thì vào. Sau 1 thời gian chờ khá lâu, bạn được gọi vào phòng, ông bác sĩ sẽ hỏi khám gì thì bảo hẹp bao quy đầu, sau đó tụt quần cho ông ấy xem, xem xong ông ấy ghi vào giấy hẹn bệnh của bác và bác sĩ sẽ làm cho các bác cùng 1 tờ yêu cầu xét nghiệm máu. Các bác cầm cả đống đấy mang ra nộp cho bà ở ngoài, bà ấy sẽ chỉ dẫn tiếp cho các bác, em thì em nói luôn, nếu các bác đi sớm thì sẽ đi xét nghiệm luôn, còn nếu đi muộn, hết giờ làm thì phải về, hôm sau quay lại, em chỉ biết chiều là 16h hết giờ làm. Ok ta tiếp tục nhé, giờ các bác lại quay lại quầy số 4 nộp sổ chờ gọi tên đóng tiền xét nghiệm, các bác sẽ mất 165k tiền xét nghiệm máu, nộp xong chạy lên tầng 2 cái toà nhà đối diện quầy số 11 nhé (toà nhà gần nhà để xe ấy). Lên tầng 2 tìm phòng xét nghiệm, nộp phiếu, chờ gọi tên, chích máu xong đi về chờ kết quả.
    - Lần sau quay lại lấy kết quả (nếu trong giờ làm thì là 2 tiếng có) nếu dương tính thì mời bạn về nhà đắp chăn chờ chết, còn nếu kết quả tốt thì chúc mừng bạn, đi xuống chỗ tiểu phẫu ngay gần quầy số 11, của em thì ghi là phòng PC, bác sĩ Huy, các bác đi vào trong toà nhà đó nộp sổ cho họ, họ sẽ xếp lịch cho các bác, trước khi vào phòng mổ các bác sẽ được yêu cầu vệ sinh chỗ đó, cạo lông sạch sẽ (nếu không làm sẽ bị đuổi ra), vào thay quần áo bệnh nhân rồi ra ngồi chờ gọi tên. Ngồi 1 lúc sẽ có người gọi các bác vào đóng tiền (em đóng hết 650k), xong lại ra chờ, xong lúc sau lại gọi vào kí hợp đồng j j đó đồng ý phẫu thuật j j đó, các bác muốn cắt thì làm theo chứ biết làm sao, ^^. Sau đó sẽ chờ tiếp, người ta sẽ nói cho các bác lượt của mình nên ko phải lo . Vào phòng mổ ông bác sĩ sẽ bảo các bác phải làm gì tiếp theo (nói chung là lên giường nằm, tụt quần xuống đầu gối, kéo áo cao lên) rồi ông ấy kéo 1 tấm gương cũng là bàn dụng cụ đặt trên mặt mình rồi che tầm nhìn xuống DV bằng 1 tấm vải (Nói chung lúc phẫu thuật các bác sẽ chỉ nhìn thấy cái mặt của mình mà thôi). Xong giai đoạn chuẩn bị rồi, ông bác sĩ sẽ tiêm cho các bác 1 mũi thuốc tê, cái này là lúc đau nhất cuộc phẫu thuật thôi này, sau đó ông ấy làm gì chim mình cũng chả biết nữa, cứ thấy 2 ông hì hụi làm, mình thì nằm như thể ko có j xảy ra, =)). Làm xong thì 2 ông ấy sẽ băng bó cho các bác rồi bảo bác mặc quần lại ra ngoài, nhớ là trước lúc đi mặc quần rộng rộng vào, mặc quần lót cũng đc, ra khỏi phòng mổ rồi thay lại quần áo của mình luôn đi, về càng sớm càng tốt, lúc này thuốc tê đang dần hết tác dụng. Các bác sẽ được đưa cho cuốn sổ khám đã theo mình từ đầu đến giờ có ghi các loại thuốc, các bác ra hiệu thuốc trong bệnh viện mua luôn, em nhớ ko nhầm thì nó gần quầy số 4 đấy, tổng số tiền 3 loại thuốc đc đưa là 350k. Tổng cộng toàn bộ từ đầu đến giờ là 1tr195k, các bác nhớ mua luôn gạc, bông, chai nước muối, 1 lọ povidine, 1 cuộn băng dính y tế, sau đó về nhà bắt đầu thời kì hậu phẫu vs đầy khó khăn trước mắt.

*Thời kì hậu phẫu:
    -Ngày sau khi cắt về (ko biết đây có thể coi là ngày đầu tiên không vì em cắt xong về đến nhà là 16h): về đến nhà là lao ngay vào phòng bỏ hết quần áo ra lên giường nằm, nếu không thể cởi hết thì có thể kiếm chiếc quần đùi ống rộng (em mặc quần áo đá bóng, co dãn khá thoải mái) mặc vào, thọc tay vào trong quần cố giữ cho vải không chạm vào đầu dương vật, chỉ cần chạm nhẹ là sẽ thấy thốn khó chịu lắm. Nói chung là về nhà cứ nằm nhiều, ít hoạt động, ăn uống đầy đủ, uống thuốc đúng giờ (em kiêng thịt bò, rau muống, hải sản), đi tiểu cố gắng để đầu dương vật xuống, vệ sinh đầu dv bằng giấy vệ sinh (em mãi hôm sau mới biết), cố gắng đừng để ướt băng. Về đêm sẽ vô cùng khó chịu, em bắt buộc phải cời quần mới ngủ được, nằm ngửa, cố gắng không quay sang 2 bên, theo kn của em thì nó dễ cương lên gây đau.
    -Ngày thứ 2: Các bác sẽ bị gọi dậy sớm (em đoán vậy vì em hay ngủ nướng mà sáng ra 7h em đã dậy vì không ngủ đc, cu em nó cương lên gọi mình dậy), dậy ăn sáng uống thuốc bình thường, lại nghỉ ngơi, có thể đi thay băng ở trạm y tế phường (nghe ông bác sĩ bảo vậy, chả biết đảm bảo không nữa), thay cũng khá nhanh, nhìn ngta làm để biết sau tự thay. Em đọc các thớt khác thấy có bác bảo ngày thay 2-4 lần, em cũng nghĩ nên sạch sẽ cho em nó. Buổi trưa ngủ cũng khá khổ, cứ nằm đc tầm 1 tiếng thì nó sẽ cương lên, thế là phải ngồi dậy nghĩ lung tung cho nó xuống rồi mới nằm tiếp đc. Hiện tại em mới dừng tại ngày hôm nay, còn khá nhiều khó khăn trước mắt, mong là sẽ vượt qua đc, vì tương lai của mình và thằng cu em bé nhỏ, em sẽ update tiếp tình hình vào các ngày tiếp theo.
    -Ngày thứ 3: Hôm nay cũng ko khác hôm qua lắm, nhưng phần da dưới đầu dương vật nó sưng hơi to và có màu đỏ đậm nên em quyết định treo ngược lên trên cho nó đỡ sưng. Nhưng còn 1 vấn đề là trên phần da đó lại có vài nốt nhỏ màu trắng như mủ hay cái j đó, em cũng ko biết có phải nhiễm trùng hay là gì nữa nên cũng hơi lo, có lẽ ngày mai sẽ hỏi lại chị y tá ở trạm y tế 1 lần nữa xem thế nào. À em khuyên các bác là 1 ngày chỉ thay băng 1 lần thôi nhé, thay băng ở đây tức là rửa nước muối và povidine ấy. Còn nếu như chẳng may đi tiểu dính vào băng thì hãy tháo ra, rửa lại bằng nước muối rồi băng lại luôn, ko cần rửa povidine nữa. Bác nào biết cái nốt trắng của em trên kia thì cho em câu trả lời nhé, em cũng thấy lo lo.
    Lần sửa cuối bởi ABCXY, ngày 28-06-2012 lúc 09:08 PM.

Trantin31's Avatar
    Trantin31 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 3

Sau khi cắt bao quy đầu có thể xảy ra tình trạng phù nề. Bạn không cần quá lo lắng về việc đó, chỉ cần vệ sinh sạch sẽ, vết phù nó sẽ tự xệp sau 2 tuần. Nếu bạn quá lo lắng thì có thể đến Phòng Khám Đa Khoa Âu Mỹ Việt, để được các bác sĩ thăm khám và tìm cách giải quyết giúp bạn