Kết quả 1 đến 2 của 2
    vuong Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 2

Mặc định Ngủ ngáy, bị phổi phải không?

Trước đây tôi ngủ rất bình thường, nhưng ad5o gần đây nghe bà xã bảo ngáy rất nhiều, làm cô ấy ko ngủ được. thật tình tôi cũng không biết tại sao? Hay do phổi tôi có vấn đề? phải làm sao để hết? Tôi ko phải ngáy thường xuyên, vài ngày là ngáy 1 lần, nhất là trời càng lạnh

ChiLe's Avatar
    ChiLe Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

Ngáy xảy ra khi hơi thở bị ngăn trở, điều này có thể do cảm lạnh hoặc là do những kết cấu bất thường trong mũi và thanh quản .

Tuy nhiên, nguyên nhân thông thường nhất của chứng ngáy là cơ vùng thanh quản và xung quanh giãn ra quá nhiều trong khi ngủ. Điều này có nghĩa là khoang mở nơi thanh quản trở nên hẹp hơn và không khí gặp khó khăn khi đi qua. Khi cần một lượng không khí vào trong phổi thì tốc độ đưa lượng không khí tăng lên khiến cho áp xuất nơi thanh quản tăng cao và hậu quả là ngạc mềm và lưỡi gà rung động. Âm thanh tạo ra bởi sự rung động này chính là ngáy. Do đó, ngáy là dấu hiệu của hơi thở bị trục trặc trong giấc ngủ. Âm thanh tiếng ngáy càng lớn thì khoang mở thanh quản càng hẹp.

như vậy chưa hẳn là bạn bị bệnh phổi đâu bạn ạ, hiện nay các bệnh việc cũng chữa ngáy, bạn có thể đến khám và làm một tiểu phẫu nho nhỏ để cắt cơn ngáy.
    Thân