Kết quả 1 đến 12 của 12
    boyla Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Exclamation Làm sao để tránh lây bệnh Mồng Gà cho bạn gái?

Chào các bạn. Hôm kia mình mới phát hiện tại cơ quan sinh dục (phần base) có một phần thịt nhỏ nổi lên, lúc đầu mình ko biết là gì nên thử nặn thì chảy máu. Sau đó lên mạng tìm hiều thì biết đây có thể là bệnh mồng gà. Ngay lập tức mình đi kiếm bác sĩ chữa trị trong ngày hôm nay. Sau khi đốt điện thì bác sĩ cho thuốc Cephalexin 500mg về nhà uống.

Nói chung thì đã đốt được cái hột này rùi, nhưng theo mình đọc trên mạng thì có thể sẽ nổi lại hột khác và con virus này không thể nào diệt được, nó sẽ ở trong cơ thể mình suốt đời. Nói chung đối với mình thì ko lo lắng lắm vì nếu có nổi lại thì đi đốt tiếp thôi. Nhưng mình đang lo lắng sẽ lây cho bạn gái mình qua đường tình dục. Mình dự định sẽ dẫn cô ấy đi test SDT/HPV, Pap Test và chích ngừa HPV Gardasil Vaccine để giảm nguy cơ lây nhiễm từ mình.

Các bạn thấy plan mình có Ok không? Có cần làm thêm điều gì khác để tránh lậy nhiễm cho cô ấy ko? Và sau khi vết thương mình lành, nếu mình quan hệ với bạn gái và dùng bao cao su (hoặc ko dùng bao cao su) thì bạn gái mình có lây bệnh ko?

Nammap Đang Ngoại tuyến Moderator
    Đang ở
    HO CHI MINH CITY

Bạn đã quan hệ với bạn gái rồi thì không cần đi chích ngừa nữa, vừa tốn tiền vừa không đem lại hiệu quả. Bạn có thể làm các xét nghiệm còn lại để đánh giá tình trạng bạn gái bạn.

Hơn 1 tháng nay ko quan hệ với bạn gái vì cô ta đi du lịch, nhưng cũng có thể mình đã bị nhiễm từ trước rồi và cũng có thể đã lây cho bạn gái 2 con HPV gây bệnh mồng gà. Nhưng chỉ là phán đoán thui, không chắc nữa. Có lẽ sẽ cho cô ta đi Pap Test để xem thế nào và có thể phát hiện ra mồng gà hay không.
    Vaccine Gardasil còn có thể ngăn ngừa 2 con HPV nguy hiểm còn lại thường gây ung thư cervix ở đàn bà, con gái, và mình nghĩ chắc bạn gái mình chưa dính 2 con này nên có thể hưởng lợi từ vaccine.

Mình chỉ có thắc mắc là (trong trường hợp cô ta chưa bị), nếu sau khi vết thương của mình lành lặn và chỗ đó mà tiếp xúc với da của bạn gái thì cô ta có bị dính hay không thui.

Mới tìm được câu trả lời rùi:

"How do I protect my partner from HPV after my warts have gone away?
    Even if you think the warts have gone away, there may be some you can’t see. And even after the warts are treated, the HPV virus may remain. Using condoms may reduce your risk of passing on genital warts."

Mà chẳng lẽ phải dùng condom suốt đời với bạn gái hay vợ sao? Mà dùng condom cũng đâu bảo vệ được 100% -> chán.

vipboy_2009 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

chỉ chích ngừa cho người phụ nữ chưa quan hệ thôi! còn đã quan hệ rồi thì không hiệu quả!

nếu đã quan hệ rồi mà vẫn chưa lây nhiễm con virus thì Vaccine vẫn có hiệu quả chứ bạn.
    Hôm nay ông Doctor hỏi mình có muốn tiêm Vaccine ko, mình nói là mình đã bị mồng gà rùi thì tiêm đâu có hiệu quả gì, ổng nói cũng có thể giúp bảo vệ từ những con viruses chưa nhiễm. Hên là mình nói để suy nghĩ lại, nếu ko thì uổng tiền. Hôm nay về nhà tìm hiểu thì thấy Gardasil vaccine có thể ngăn ngừa thêm 2 con viruses hay gây cervical cancer (hình như tiếng việt gọi là cổ tử cung). Cái này thì có hiểu quả với con gái chứ mình là con trai làm gì có cổ tử cung.
    Lần sửa cuối bởi boyla, ngày 24-02-2011 lúc 06:57 PM.

Mới tìm được câu trả lời nè bạn:

If I’m already sexually active, is it too late for me to get vaccinated?
    No, it still may make sense. Only your doctor or health care professional can tell you if GARDASIL is right for you. But, if you’re already sexually active, you may still benefit from GARDASIL. That’s because even if you have been exposed to HPV, you may not have been exposed to the types of the virus covered by GARDASIL. GARDASIL could still help protect you against the relevant HPV types to which you haven’t been exposed.

Mìng nghĩ mình và bạn gái (có thể là vợ tương lai) sẽ chấp nhận sống chung với 2 con HPV 6 và 11 gây mồng gà. Hai con này cũng ko gì nguy hiểm. Nếu nó chứng lên nổi mồng gà thì đi đốt hay cắt. Hy vọng tương lai khoa học phát triển sẽ có cách kill nó.
    Còn đối với bạn gái thì mình sẽ dẫn cô ta đi chính ngừa để phòng 2 con gây ung thư, và sẽ dẫn cô ta đi Pap Test thường xuyên.

Có lẽ đây là giải pháp tốt nhất.

hehehe...quan hệ gì đi nữa thì cũng phải dùng condom.

ChiLe's Avatar
    ChiLe Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

Chính xác là bạn pải đi xét nghiệm, chứ giờ chích ngừa thì còn tác dụng gì đâu

Đối với mình thì đúng là không còn tác dụng gì. Nên mình sẽ không tiêm vaccine nữa làm gì. Còn gf của mình thì vẫn còn tác dụng cho 2 loại viruses còn lại.

ChiLe's Avatar
    ChiLe Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

cũng chưa hẳn, một khi đã quan hệ rồi thì hên xui nha bạn.