Kết quả 1 đến 10 của 10
    sad
    sad Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 2

Mặc định làm sao để có thể điều khiển làm chủ đc đầu óc, kiềm chế, kiểm soát

làm sao để có thể điều khiển làm chủ đc đầu óc, kiềm chế, kiểm soát những suy nghĩ của mình, mình đang rất cố gắng nhưng ko biết phải làm thế nào để kiềm chế nhữgn suy nghĩ ko hay, tiêu cực...mình rầu quá, ko muốn mà nó cứ tuông ra một tràng những ý nghĩ đen tối... cảm ơn các bạn !

MinhVo's Avatar
    MinhVo Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

Chào bạn !

Việc kiểm soát những suy nghĩ, hành động của bản thân không phải là khó nhưng cũng không phải là dễ. Nó phụ thuộc chính yếu vào bản thân của bạn.

Nếu bản thân khó tử chủ thì việc bạn cần làm là: trách xa các thứ, việc gợi lên suy nghĩ tiêu cực hay đen tối đó như phim ảnh, truyên tranh hay những vấn đề xoay quanh chuyện đó ; những khi cảm thấy không kiềm chế được bản thân nữa hãy cố gắng tìm việc gì đó để làm, và cố gắng tập chung vào việc đó để quên đi suy nghĩ trong đầu ; nên thường xuyên tham gia thể thao, tham gia các hoạt động lành mạnh.. ; cuối cùng là khi suy nghĩ nhiều quá thì bạn nên đi tắm nước lạnh.

Thân.

sad

mình đang cố gắng niệm Phật nhưng bên cạnh đó cũng có những ý nghĩ xâú xa , chửi này nọ, báng bổ... thật là...nghiệp chướng đối với mình, mình tập trung đc vài phút thì lại bắt đầu có những ý tưởng phản pháo trong tâm trí làm mmình phải e dè, sợ sệt...>.<

sad

help me...

Nammap Đang Ngoại tuyến Moderator
    Đang ở
    HO CHI MINH CITY

Cụ thể những suy nghĩ của bạn là gì ? Nếu là vấn đề tình dục thì bạn yên tâm, nam giới cứ mỗi 4s lại có 1 suy nghĩ về tình dục và đó là bình thường. Nếu suy nghĩ về những điều tiêu cực trong cuộc sống, về cái chết thì nguy hiểm đó bạn...Bạn cần đi khám BS tâm lí.

MrKhoeDep's Avatar
    MrKhoeDep Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 3

Bạn nên tập thể dục, chơi thể thao để đầu óc thanh thản, từ đó bạn sẽ suy nghĩ tích cực lên

sad

có chổ nào học thiền ko ?

MinhVo's Avatar
    MinhVo Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

BẠn có thể đến Viện y học dân tộc trên đường Nguyên Văn Trỗi thành phố HCM để hỏi thử. Hình như ở đó có lớp dạy thiền và cả lớp dưỡng sinh nữa.

Tiền học hình như không mắc đâu.

Thân.

Nammap Đang Ngoại tuyến Moderator
    Đang ở
    HO CHI MINH CITY

Học thiền tốt nhất là lên núi học, mình thấy ở miền Trung có rất nhiều chùa lớn xây trên núi, bạn có điều kiện thì bỏ thời gian đi học thử xem.

zinphi Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Theo mình... Bạn nên về nhà mở bộ ràn karaoke lên... Hát hò... Rảnh rỗi lại hát.. Bạn sẽ quên hết ưu phiền thôi bạn ạ !!!

Thử nhá bạn.. Không biết ca hát cũng học hát...