Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 15 của 31
    furious Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Mặc định Khối u nhỏ ở tinh hoàn.

Con là nam, 17 tuổi. Tối hôm qua, con vô tình đưa tay sờ nắn tinh hoàn thì chợt thấy 1 cục u nhỏ gần bằng hạt đậu, cố định và ko đau. Con nghe nói người nào có cục u ở tinh hoàn thì có khả năng đã mắc ung thư tinh hoàn, cho nên bây giờ con rất lo lắng và sợ hãi. Con xem tin tức trên mạng thì có trang người ta nói ung thư TH là 1 trong những bệnh ung thư dễ chữa nhất, nhưng cũng có trang người ta nói ung thư TH là 1 bệnh cực kì nghiêm trọng, vậy cái nào mới đúng ạ? Bác sĩ cho con hỏi nữa là có phải mọi trường hợp có cục u nhỏ ở tinh hoàn đều là ung thư TH ko? (con nghĩ cũng có khả năng con bị dị tật bẩm sinh, do bên tinh hoàn có khối u hình như ko hoạt động từ nhỏ, và phần da bên ngoài thì sẫm hơn trong khi bên kia thì hồng hào). Và cho con hỏi là nếu đi khám thì nên khám ở BV nào, khoa nào chuyên về lĩnh vực này? (ở Tp.HCM). Xin Bác sĩ tư vấn sớm để con còn đi khám, chứ hiện nay con đang rất hoang mang. Con cảm ơn BS.

ChiLe's Avatar
    ChiLe Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

Ko phải ai có cục u như vậy đều mắc bệnh ung thư th đâu em.
    Em có thể đến bệnh việ ĐH Y dược, hòa hảo để khám, chuyên khoa nam khoa.

Sáng nay con đi siêu âm thì BS cho kq như thế này :"Dưới da bìu, sát mặt ngoài tinh hoàn P có focal. Echo kém "phi" (kí hiệu) xấp xỉ 5mm. Nốt dưới da bìu nghĩ đến mô phần phụ tinh hoàn". BS cũng nói cục nhỏ đó ko phải mọc từ tinh hoàn mà cách tinh hoàn 1 lớp da, và bảo ko có j đáng lo. Như vậy đã có thể an tâm chưa ạ, và có cần phải đi khám j nữa ko?

MinhVo's Avatar
    MinhVo Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

Chào bạn !

Nếu đuáng như theo kết quả bạn đưa ra thì bạn tạm thời có thể yên tâm , nhưng cũng không được quá chủ quan. Tốt nhất bạn nên khám lại sau 2-3 tháng và siêu âm ở một chỗ khác xem coi bác sĩ có đọc ra kết quả tương tự hay không. Nếu vẫn như vậy thì yên tâm rồi. Nếu có kết quả khác thì phải cân nhắc lại.

Thân.

Mrkupap Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

hihi..pan đi khám ở đâu vậy..có thể cho mình bik chi phí k?

Nammap Đang Ngoại tuyến Moderator
    Đang ở
    HO CHI MINH CITY

Các bạn có thể đến khám tại PK Nam khoa BV Bình Dân, chi phí không mắc đâu, nếu tính cả khám và siêu thì khoảng 150k.

xdell2010 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

cục đó bình thường bạn ah..chỉ là 1 cục u lành tính.bạn có thể đến bệnh viên Bình Dân đường
    điẹn Biên Phủ để khám nhé..30k phí khám+80k siêu âm

Dạ cho hỏi nếu đó là cục u lành tính thì để lâu có bị sao ko ạ, có trở thành ác tính ko?

MinhVo's Avatar
    MinhVo Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

Chào bạn !

Thông thường để xác định một khối u là lành hay ác các bác sĩ thường sẽ sinh thiết (nghĩa là lấy một mảnh nhỏ mô của khối u) làm xét nghiệm. Nếu như đã xác định mô đó lành tính thì bạn có thể yên tâm. Việc một mô từ lành tính mà chuyển qua ác tính thì rất hiếm.

Thân.

Đang ở
    HO CHI MINH CITY

Phải đi khám bạn ah, nghe mô tả chỉ giải thix cho bạn 1 phần, các Bs fai nhìn, sờ rồi có thể làm thêm 1 số xét nghiệm để kiểm chứng.

E chỉ đi khám ở tỉnh nhà chứ ko có đk vào TpHCM, cho nên ko biết các bác sĩ ở đây có khám chính xác ko. Hôm bữa e cũng đi khám, Bs cũng sờ nắn rất kĩ nhưg bảo ko có gì đáng lo và chưa cần thiết làm thêm xét nghiệm gì. Qua chỗ siêu âm Bs cũng làm rất kĩ nhưng cũng nói đó là mô phần phụ tinh hoàn bình thường. Không biết là e có cần đi siêu âm lại và có cần làm xét nghiệm gì nữa ko. Và nếu có thì nên siêu âm khi nào (e mới siêu âm hồi cuối tháng 11).

Đang ở
    HO CHI MINH CITY

Vậy thì bạn yên tâm, bạn tiếp tục theo dõi thêm, nếu có bất kì các triệu chứng đau, chảy dịch hay khối u to lên thì đi khám ngay nha bạn.

Aries Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

chào Furious, cho mình hỏi tình trạng của bạn hiện tại như thế nào rồi? khối u đó đã hết chưa? Tối qua mình cũng mới phát hiện giống như bạn, lo quá đi, đọc qua bài mới biết chổ đi khám.

sucsongmoi Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

@Aries : bạn phải đi khám xem thế nào chứ mỗi người có thể bị khác nhau mà !

dieplong91 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

chào các bạn, các bạn cho mình hỏi, tinh hoàn bên phải của mình nổi 1 cụt nhỏ hơi cứng sờ mạnh thì hơi đau 1 tí va nằm gần mào tinh hoàn, các bạn cho tui hỏi cái đó la nang hay khối u vậy?

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối