Kết quả 1 đến 4 của 4
    tinhnhinu Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 3

Mặc định hỏi về bệnh nẻ môi???

không hiểu sao 2 năm nay mình bị nẻ môi quanh năm liền. kể cả mùa hè cung bị.
    thường người ta chỉ bị vào mùa hanh. nhưng ngay cả mùa hè mình cũng bị.
    mình ăn nhiều hoa quả, ngày uống trung bình 5 cốc nước mỗi cốc 330ml. khi đánh răng mình rửa lại môi rất cẩn thận để không sợ kem đánh răng làm hại môi.
    ấy vậy mà vẫn bị, mình thử mua C sủi về uống nhưng ko ăn thua.
    mình thử nhiều loại sáp nẻ bán ở hiệu thuốc nhưng vẫn bị nẻ/
    thực sự là hết cách./ mình bị triệu trứng của bệnh gì vậy?

thisisme Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 3

Không liếm môi

Liếm môi nghĩa là làm cho môi nhiều lần tiếp xúc với nước, sẽ làm mất lớp ẩm trên môi, khiến cho môi càng khô hơn.

Hãy dùng dầu bôi làm ẩm

Trên thị trường hiện có nhiều loại dầu dùng riêng cho môi. Bạn chỉ cần bôi lên môi một lớp dầu bảo vệ sẽ giữ được độ ẩm, môi sẽ mềm, chống nứt nẻ do bị khô.

Dùng son môi

Dùng son môi có chất lượng tốt thì ngoài việc làm đẹp nó còn có tác dụng chống khô môi do tác hại của ánh nắng mặt trời.

Tránh ánh nắng mặt trời

Vì vùng da môi không chứa chất melanin (hắc tố) nên ánh nắng mặt trời có thể gây bỏng môi. Khi ra ngoài trời nắng nóng, bạn nên bôi son hay dầu.

Kiểm tra kem đánh răng

Một số sản phẩm vệ sinh răng miệng có thể gây dị ứng cho môi như gây đỏ, rộp da môi. Vì vậy, bạn cần lưu ý đến kem đánh răng và nước súc miệng là những thứ mà chúng ta dùng hằng ngày.

Lưu ý
    đến một số thức ăn có thể gây khô, nứt môi như tiêu, rượu, ớt... (vietbao)

Người hay ngồi trước quạt và máy lạnh cũng dễ bị nẻ môi.

tinhnhinu Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 3

mình dùng collgate và close up mà, nhưng vân bị, mình chuyển nhiều loại kem đánh răng mà vẫn bị. mình ko liếm môi bao h, ra ngoài đường thì đeo khẩu trang liên tục. nhà không có máy lạnh huuu. thuốc thì dùng nivea và sáp nẻ mà ko ăn thua.
    liệu triệu trứng bệnh gì nan y không ạ?? mình thấy lo lo vì nó bị 2 năm nay rồi. từ bé mình ko bị nẻ môi bao h mà.

AloTra Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 3

hình như tuỳ người bạn ơi, mình ko bị quanh năm nhưng vào mùa này nè, khi mà trời trở lạnh là mình bị à, năm nào cũng như năm nấy riết thấy bình thường, trong nhà lúc nào cũng thủ 1 quả son dưỡng môi của mỹ, bôi vào hay lắm, hôm sau hết nẻ ngay, hiệu chapstick ấy