Kết quả 1 đến 7 của 7
    thimau2k Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Mặc định Hạt cứng, nhỏ trên bề mặt tinh hoàn!

Chào bác sỹ:

Em 30 tuổi, đang học tập tại nước ngoài nên việc thăm khám cũng khó khăn hơn.

Khoảng tháng 2 năm 2009, em phát hiện trên bề mặt tinh hoàn trái có vài hạt nhỏ, cứng (cỡ 1/2 hạt gạo). Đôi lúc cảm thấy nặng, hơi khó chịu bên tinh hoàn trái nên e đã đi khám. BS chẩn đoán (siêu âm, xét nghiệm tinh dịch, xét nghiệm máu, vì e yêu cầu xem có bị ung thư ko) e bị giãn tĩnh mạch và yêu cầu phẫu thuật. E đã phẫu thuật sau đó cả 2 bên!

(Kết quả xét nghiệm tinh dịch: 3,6 triệu/ml --> BS nói bình thường)

Điều lạ là siêu âm và kiểm tra bằng tay của bác sỹ ko phát hiện gì lạ, bác sỹ nói mọi thứ bình thường!

E vừa đi khám lại (12/10/2010), siêu âm, sờ nắn bằng tay, nhưng bác sỹ kết luận không có gì bất thường cả!, bác sỹ còn nói đùa là do e nhạy cảm quá (mặc dù e vẫn thấy vài hạt rất nhỏ, cứng trên bề mặt tinh hoàn, đôi lúc vẫn cảm thấy hơi nhức bên trái khi ngồi lâu hay mặc quần chật,...)

E băn khoăn không biết có dấu hiệu ung thư tinh hoàn không, vì khi sờ nắn qua găng tay, BS sẽ khó cảm nhận đc hạt cứng đó! Siêu âm thì không thấy gì cả!

Vây em xin hỏi bác sỹ giải thích giúp em!
    E xin cám ơn!

hunganh07 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Bác sĩ khám rồi cứ yên tâm đi. Không có sao đâu. Thời gian rảnh đi tập thể dục đi, đừng nghĩ ngợi lung tung nhiều. Lo lắng và suy nghĩ nhiều cũng làm ảnh hưởng đến cơ quan bài tiết vì nó phải làm việc nhiều do đi tiểu nhiều đó. Còn nữa, dương vật ở trạng thái cương cứng quá lâu hay phải làm việc quá nhiều cũng bị đau đó. Nếu có thì nên giảm lại, dành thời gian tập thể dục sẽ giúp bạn

MrKhoeDep's Avatar
    MrKhoeDep Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 3

Bạn đã đi BS, khám BS nói vậy thì bạn yên tâm, tinh thần ảnh hưởng nhiều tới tình trạng sức khỏe của bạn đó, không tốt đâu.
    Thân!

, cái mình lo là có các hạt cứng nhỏ thật, đôi lúc thấy tưng tức trong tinh hoàn nữa! Mà bác sỹ sờ nắn, siêu âm đều không thấy. BS còn bảo mình chỉ chỗ đó, mình vẫn sờ thấy, nhưng bác sỹ dùng găng tay (giảm cảm giác) nên vẫn không thấy gì

Nammap Đang Ngoại tuyến Moderator
    Đang ở
    HO CHI MINH CITY

Nghe bạn tả, tôi nghĩ chỉ là 1 nốt xơ hóa ở lỗ chân lông trên bìu thôi. Bạn yên tâm hen, đừng lo lắng quá. Cừ tiếp tục theo dõi, nếu thấy to nhanh bất thường thì đi khám lại nha bạn.

Trích dẫn Gửi bởi Nammap Xem bài viết
    Nghe bạn tả, tôi nghĩ chỉ là 1 nốt xơ hóa ở lỗ chân lông trên bìu thôi. Bạn yên tâm hen, đừng lo lắng quá. Cừ tiếp tục theo dõi, nếu thấy to nhanh bất thường thì đi khám lại nha bạn.
    Không phải lỗ chân lông trên da bìu đâu, bên trong mặt cơ, căng da ra, gại gại thấy buồn buồn !
    Mình cũng thấy lo lắng, chưa vợ mà

Nammap Đang Ngoại tuyến Moderator
    Đang ở
    HO CHI MINH CITY

uhm, nếu không phải là từ lỗ chân lông trên da thì từ các thành phần bên dưới, nhưng nói chung là lành tính. Tiếp tục theo dõi nha bạn.