Kết quả 1 đến 9 của 9

Chủ đề: giúp em với :(

TUyen.pc89 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Mặc định giúp em với :(

thỉnh thoảng em bị đau 1 bên tinh hoàn tự nhiên nhói đau được 1 lúc xog lại hết và lâu lâu mới thấy xuất hiện trở lại liệu có sao ko bác sĩ mong bác sĩ giúp em

sao ko ai trả lời vậy

thisisme Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 3

Từ từ chứ bạn, 2 bài của bạn đều post trong hôm nay, mod hình như duyệt cùng 1 lúc bài hỏi và bài phàn nàn của bạn...

“Bi” đau thường do các nguyên nhân như:

- Xuất tinh quá nhiều hoặc không xuất tinh, ức chế xuất tinh trong quá trình vợ chồng gần gũi đều có thể gây đau tinh hoàn.

- Chấn động cơ học: Do những hành động quá mạnh bạo trong khi quan hệ, tư thế không phù hợp. Ngoài ra, những người thường xuyên phải di chuyển nhiều (lái xe hoặc ngồi sau xe), nhất là đi xe đạp trong một thời gian dài hoặc trên những địa hình không bằng phẳng có thể dẫn đến tình trạng đau “bi”. Chỗ hiểm bị va đập vào vật cứng (thường gặp nhất khi chơi thể thao) cũng là một nguyên nhân.

- Xoắn tinh hoàn: Tính di động của tinh hoàn trong bìu có thể gây xoắn tinh hoàn, làm tắc nghẽn mạch máu nuôi bìu. Hậu quả là làm chết các tế bào ở “bi”. Đây là tình trạng rất nguy hiểm, thường xảy ra ở nam giới từ 10 đến 20 tuổi.

- Viêm mào tinh hoàn một hay cả hai bên. Nguyên nhân gây bệnh là do nhiễm khuẩn từ bàng quang hoặc mắc các bệnh lây qua đường tình dục.

- Giãn tĩnh mạch thừng tinh: Đây là trường hợp giãn các tĩnh mạch nằm phía bên trên tinh hoàn, thường gặp nhất ở tinh hoàn trái. Rơi vào trường hợp này, bệnh nhân sẽ có cảm giác đau nhói ở tinh hoàn khi làm việc nặng hoặc đứng lâu.

Về mặt cảm quan, một bên tinh hoàn có thể nhỏ hơn bên kia, sờ vào gốc dương vật có những búi giống sợi mì. Giãn tĩnh mạch thừng tinh sẽ ảnh hưởng đến số lượng và chất lượng của “tinh binh”.

Để bảo vệ tinh hoàn trước những cơn đau, khi phát hiện tình trạng bất thường ở tinh hoàn của chồng (đau nhói hoặc kéo dài), bạn nên khuyên anh ấy đi khám càng sớm càng tốt ở các chuyên khoa nam.

Nếu đau tức do chấn động cơ học, bạn có thể dùng túi nước đá hoặc khăn ấm để chườm cho chồng. Cách khác để xoa dịu cơn đau khá hiệu quả là tắm nước ấm. Còn những trường hợp bệnh lý như xoắn tinh hoàn, giãn mạch thừng tinh… bệnh nhân cần được điều trị chuyên khoa sớm.

Tùy trường hợp, bác sĩ sẽ chỉ định phương pháp điều trị thích hợp. Như trường hợp của anh Tuấn, sau khoảng sáu tuần dùng thuốc kháng sinh, tình hình “vùng chiến lược” của anh đã được cải thiện đáng kể.

Ngoài ra, để phòng bệnh, các quý ông nên chú ý bảo vệ chỗ hiểm khi chơi thể thao, không ngồi làm việc hoặc đi xe liên tục suốt 2- 3 tiếng mà nên thường xuyên đi lại để thả lỏng cơ thể, giữ vệ sinh vùng kín cũng là một cách hiệu quả để ngăn chặn việc nhiễm khuẩn. Trước và sau khi quan hệ, cả hai vợ chồng nên vệ sinh cơ thể sạch sẽ. Đồng thời, để ngăn chặn việc nhiễm virus, vi khuẩn, vợ chồng bạn nên áp dụng các biện pháp quan hệ tình dục an toàn. (vnexpress)

thanks bác sĩ nhé :">

kul_boy Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 3

thế trong các nguyên nhân đó thì Tuyen pc89 phạm phải điều nào ?

Có 1 điều mình chắc chắn là chất lượng tinh trùng và sức khoẻ sinh sản của đàn ông Việt Nam đang trên đà xuống dốc. Đường xá ngày nay chạy xe dù có chú ý thì cũng dằn sốc đến ê bi ê mông, còn chạy mà lo nhìn đâu đâu không nhìn xuống mặt đường, nhẹ thì dập dái (hụt ổ gà bất ngờ), nặng thì té xe (ổ voi) rồi bị xe hàn phía sau cuốn vào gầm...

chắc là em bị trường hợp ngồi xe lâu và ít vận động . em lười thể dục lắm chỉ thỉnh thoáng tập hít đất thôi còn time toàn ngồi với cái máy tính thôi ^^!

BeBa Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 3

aida, ngồi xe dằn sóc 1 hồi về nhà đau nhói lắm đúng không ? mình cũng bị vậy nè

Còn mà ngồi máy tính lâu mà đau tinh hoàn thì xem chừng đấy, có thể là bị xoắn xoắn cái gì ghi ở trên ấy bạn đọc kỹ lại đi.

Hjc nhưng mà thỉnh thoảng mới đau liệu có sao ko nhỉ . mà hồi nhỏ em có hay leo trèo vớ vẩn kết quả là rơi từ trên cao xuống và ở dưới thì là 1 cái ghế may mà rơi nó lệch sang 1 chút ko thì chắc em hết đời con trai roài ko biết đó có fai di chứng ko nhỉ :-SS vs lại đi học bọn lớp hay nghịch thỉnh thoảng chúng nó vỗ vào chỗ đấy hjx. mà nếu fai bị xoắn tinh hoàn thì chữa trị có nhanh ko và có tốn kém ko hjc.ko biết có sao k nhỉ ((((((((

Loire Đang Ngoại tuyến Banned

Với bệnh xoắn tinh hoàn ở XY, các bác sĩ sẽ khám lâm sàng và chỉ định ghi hình siêu âm để có thể thấy trực tiếp các vòng xoắn. Bệnh nhân cần được đưa đi khám và mổ gấp. Trước khi phẫu thuật, bác sĩ sẽ xử trí tháo xoắn trước bằng cách một tay giữ cố định ở phần cuống tinh hoàn, tay kia… xoay tinh hoàn 1 vòng 360 độ. trước khi phẫu thuật bác sĩ xử trí tháo xoắn trước bằng cách một tay giữ cố định ở phần cuống tinh hoàn, tay kia xoay tinh hoàn một vòng 360 độ. Nếu tinh hoàn bên trái thì xoay theo chiều kim đồng hồ để tháo xoắn, ngược lại tinh hoàn bên phải thì tháo xoắn phải xoay ngược lại. Sau khi tháo xoắn xong phải mổ gấp để "cứu" tinh hoàn. Nếu bệnh nhân đến trễ (thường là sau 4 giờ), tinh hoàn sẽ bị hư. Khi mổ ra, nếu thấy tinh hoàn tím đen, chờ 15-20 phút mà nó không hồng trở lại, thì phải cắt bỏ.

Nhưng lâu lâu bạn mới đau và hết ngay thì không phải nó rồi đừng lo