Kết quả 1 đến 2 của 2
    nhokprohs Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Mặc định Giọng cOn trai_chuyện khó xử

Kính thưa bác sĩ !
    Em tên là : Nguyễn Quang Toàn , năm nay 19 tuổi ,hiện đang sống tại Biên Hòa
    Em có một câu hỏi thắc mắc xin nhờ bác sĩ giải đáp giùm !
    em tuy là con trai nhưng nghe giọng nói của em hơi nhỏ và eo éo như phụ nữ ,nhiều khi gọi điện người ta cứ lầm và xưng em bằng chị ,trong giao tiếp em rất ngại và thường mặc cảm ít nói .Theo thông tin mà em được biết nhờ đọc các bài báo điện tử
    ( http://tintonghop.info/news/17/2337/33B9B7BE0/52001-12/ ) em biết được rằng mình bị một bệnh lý : Rối loạn giọng nói
    Nhưng vì điều kiện kinh tế và vì đang đi học nên em không có thời gian đi khám . Em muốn hỏi điều trị bệnh này tốn kém không và trong thời gian bao nhiêu lâu ?
    Và nếu muốn tự tập luyện ở nhà thì em phải tập theo phương pháp như thế nào ?
    Em mong sự hồi âm của bacsi.com để em có thể được nói cái giọng đích thực của một người đàn ông và có thể hòa đồng nói chuyện với mọi người mà không mặc cảm
    Cuối thư em xin cảm ơn bacsi.com đã xây dựng một trang web đầy bổ ích dành cho mọi người
    Chúc các thành viên trong bản quản trị cuộc sống hạnh phúc và tràn đầy sức khỏe

Loire Đang Ngoại tuyến Banned

Mình có người anh hồi trẻ cũng bị như bạn, nhưng sau 1 thời gian rất dài uống thuốc điều trị giọng nói đã manly hơn. Phương pháp ấy đương nhiên là lâu và tốn kém rồi. Cho nên:

Mời bạn đọc bài viết này của ykhoanet:

Chữa rối loạn giọng nói tuổi dậy thì bằng luyện giọng

Người bệnh được tập thở, tập phát âm, kể chuyện, tập hát, tập phong cách... Phương pháp này đơn giản và không tốn kém, nhưng tỷ lệ thành công lại cao (gần 88%). Đa số nam thanh niên có giọng nói eo éo tìm được giọng nam trầm sau 5 đợt tập.

Đây là kết quả điều trị ban đầu của Trung tâm Tai Mũi Họng TP HCM.

Bác sĩ Nguyễn Thị Ngọc Dung, Giám đốc Trung tâm, cho biết, rối loạn giọng tuổi dậy thì là sự duy trì giọng nói trẻ em sau khi đã dậy thì đầy đủ và thanh quản đã phát triển hoàn toàn. Nói cách khác, bệnh nhân có thanh quản trưởng thành nhưng lại không có giọng nói trưởng thành, khiến họ mặc cảm và hạn chế giao tiếp. Bệnh nhân cũng dễ tổn thương khi bị chọc ghẹo hoặc bị hiểu lầm giới tính khi nói chuyện qua điện thoại.

Nghiên cứu của bác sĩ Ngọc Dung trình bày tại Hội nghị Khoa học kỹ thuật ngày 21/12, cho thấy bệnh nhân đến khám chủ yếu ở độ tuổi 16-25. Phần lớn ý thức được sự khác thường của giọng nói, nhưng một số người chỉ vô tình đến khám tai mũi họng và được bác sĩ giới thiệu tới phòng thanh học.

Phần lớn họ là sinh viên hoặc những người làm nghề có giao tiếp, cần sử dụng giọng nói (như hướng dẫn viên du lịch chẳng hạn), hoặc thường xuyên phải giao tiếp qua điện thoại. Đa số có phong cách yếu đuối, ẻo lả như phụ nữ. Họ thường là con trai một trong những gia đình có nhiều chị em gái.

Tiến trình điều trị

Đầu tiên, bệnh nhân được khám và chẩn đoán bằng ống soi hoạt nghiệm dây thanh (hình được ghi vào băng video) và ghi âm giọng nói vào băng cassette. Sau đó, họ được tiến hành luyện giọng theo phác đồ:

- Thư giãn.

- Tập thở bụng, đằng hắng, phát âm.

- Tập đọc nhỏ, to, thấp, cao; tập kể chuyện.

- Tập động tác môi miệng.

- Tập phong cách.

- Tập hát và phát âm theo đàn.

Mỗi đợt tập bắt đầu bằng một buổi học tại Trung tâm Tai Mũi Họng, sau đó bệnh nhân tự tập ở nhà 2 lần/ngày, mỗi lần nửa tiếng. Bệnh nhân được ghi âm giọng nói để đánh giá sau 5 đợt tập, ghi âm và tái khám soi thanh quản sau 10 đợt tập.

Sau khi điều trị, đa số bệnh nhân hài lòng với giọng nói trầm cố định của mình. Ngoài ra, họ còn thay đổi phong cách và lối sống, trở nên mạnh mẽ và tự tin hơn.