Kết quả 1 đến 7 của 7
    maçã Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Lightbulb cần các bác sỹ tư vấn ! nổi hạch một bên bẹn !

Xin chào mọi người !
    Cách đây 2 ngày, khi tắm em có phát hiện ra bên bẹn trái nổi 3 hạch, có kích thước khoảng bằng đầu ngón tay, mỗi hạch cách nhau khoảng 1 đến 2 cm, hạch cuối cùng gần sát dương vật, khi sờ vào hạch thì hơi đau, dễ di chuyển không nóng ! Vùng xung quanh và các chi dưới, toàn cơ thể không có những vết trầy xước hay nhiễm trùng ! Về chiều em cảm thấy cơ thể hơi mệt, nhiệt độ vào khoảng 37 đến 37.5 độ !
    Em có đọc một số tài liệu, nguyên nhân nổi hạch ở bẹn có thể do bệnh giang mai, nhưng trên cơ thể em hoàn toàn ko có vết "săng",
    Em rất muốn biết là như vậy có bình thường không ? kích thước của hạch như vậy có phải là to không ? và khi nào em nên đến gặp bác sỹ để khám, vì trong tài liệu em đọc được có nói là đối với người đang trưởng thành việc bẹn lên hạch ( <2cm) được coi là bình thường ! Em năm nay 24t. Tháng trước em vưa trải qua một đợt điều trị sốt rét nặng em có truyền dịch, thuốc kháng sinh, và quinin liều cao trong khoảng 4 ngày sau đó điều trị bằng thuốc ! đợt điều trị đã kết thúc 2 tuần.
    Rầt mong nhận đc sự tư vấn sớm của mọi người !

MinhVo's Avatar
    MinhVo Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

Chào bạn !

Thật ra tính chất hạch mà bạn mô tả cũng không giống với hạch giang mai lắm. Vì trong hạch gian mai thường là một nhóm hạch kích thướt từ 1-2 cm , và thướng có một hạch to nhất được gọi là hạch tổ trưởng và các hạch thường không đau. Mà trong trường hợp của bạn chỉ có 3 hạch nhỏ, không có hạch tổ trưởng mà lại hơi đau. Nên mình nghĩ nhiều trong trường hợp này có thể là hạch do viêm (có thể là có một nhiễm trùng nào đó ở vùng sinh dục của bạn ) hoặc có thể là hạch do bệnh sốt rét để lại .

Một vấn đề nữa mình không biết là bạn có quan hệ tình dục chưa ? Vì nếu có thì nguy cơ bạn bị giang mai hay bệnh lây lan qua đường tình dục là rất cao.

Tóm lại theo mình bạn nên đi khám bác sĩ da liễu cho yên tâm đi . Vì chỉ có làm xét nghiệm máu thì mới loại trừ được việc bạn có bị nhiễm giang mai không. Chứ đoán như vầy cũng không có cơ sở. Có thể bạn bị giang mai nhưng do điều trị kháng sinh đợt rồi đã làm các triệu chứng của bệnh bị che dấu đi.

Thân.

maçã Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Trích dẫn Gửi bởi MinhVo Xem bài viết
    Chào bạn !

Thật ra tính chất hạch mà bạn mô tả cũng không giống với hạch giang mai lắm. Vì trong hạch gian mai thường là một nhóm hạch kích thướt từ 1-2 cm , và thướng có một hạch to nhất được gọi là hạch tổ trưởng và các hạch thường không đau. Mà trong trường hợp của bạn chỉ có 3 hạch nhỏ, không có hạch tổ trưởng mà lại hơi đau. Nên mình nghĩ nhiều trong trường hợp này có thể là hạch do viêm (có thể là có một nhiễm trùng nào đó ở vùng sinh dục của bạn ) hoặc có thể là hạch do bệnh sốt rét để lại .

Một vấn đề nữa mình không biết là bạn có quan hệ tình dục chưa ? Vì nếu có thì nguy cơ bạn bị giang mai hay bệnh lây lan qua đường tình dục là rất cao.

Tóm lại theo mình bạn nên đi khám bác sĩ da liễu cho yên tâm đi . Vì chỉ có làm xét nghiệm máu thì mới loại trừ được việc bạn có bị nhiễm giang mai không. Chứ đoán như vầy cũng không có cơ sở. Có thể bạn bị giang mai nhưng do điều trị kháng sinh đợt rồi đã làm các triệu chứng của bệnh bị che dấu đi.

Thân.
    Mình đã quan hệ tình dục nhưng luôn sử dụng BCS. Điều mình thấy rất lạ là ngoài việc nổi hạch như vậy thì cơ thể mình hoàn toàn bình thường. Nên mình cũng rất phân vân, sau đợt ốm vừa rồi, giờ nghĩ đến bác sỹ hơi sợ......

ChiLe's Avatar
    ChiLe Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

vì lạ nên mới đánh sợ lắm, đi khám đi bạn

Nammap Đang Ngoại tuyến Moderator
    Đang ở
    HO CHI MINH CITY

Nên đi khám nha bạn, đối bạn là bình thường nhưng có thể bác sĩ sẽ tìm ra xem bạn có bệnh không ?

joker2891 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

BS ơi, e cũng bị nổi hạch 3 cục ở bẹn trái, một cục khá to và đau, 2 cục còn lại thì k đau lắm và bé hơn 1 chút. khoang 1-2cm. E vừa bị sốt phát ban xong, nhưng e lại thấy hơi đau dương vật khi nằm sấp or hơi gập dương vật. E có nên đi khám bác sĩ ngay k? liệu có gì nguy hiểm k?

ChiLe's Avatar
    ChiLe Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

đây có thể là bệnh lấy nhiễm qua đường tình dục, dù bạn có mang bcs nhưng cũng có lúc sơ sót, tôi nghĩ bạn nên đi khám gấp