Kết quả 1 đến 5 của 5
    gallardo88 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Lightbulb Các bác sỹ cứu em với!!!

khoảng hơn 2 tháng nay đầu dương vật của em tự dưng hay bi khô,nhăn nheo,rát,quan hệ rất khó chịu,lúc hết lúc có lại,luc mới bị thì có cảm giác ngứa và rát đầu dương vật,thoa thuốc thì hết,một thời gian sau thì bị lại,em cũng đang hoang mang không biết làm sao nữa,em cũng ngại đi khám lắm,nên nhờ các bác cứu giúp,chỉ cho em cách chữa trị,em cũng nghi ngờ nó bị candida nhưng BX em bôi thì hết nhưng em thì lúc còn lúc hết.Mong có lời chia sẻ...
    Ảnh đính kèm Ảnh đính kèm  

ChiLe's Avatar
    ChiLe Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

Bạn ko đi khám thì làm sao biết được nguyên nhân chính xác của bệnh được bạn.
    bạn có thể thao khảo thêm ở đây:

Nấm Candida là loại nấm vẫn có với số lượng ít trong âm đạo cũng như trong miệng và ống tiêu hoá của cả nam và nữ.

Nhiễm nấm làm cho dịch âm đạo đặc lại, có màu trắng, dai dính, cũng có thể hơi lỏng nhưng không có mùi, âm hộ và niêm mạc âm đạo thường đỏ và rất ngứa.

Tại sao nấm vẫn có trong âm đạo mà lại phát triển nhiều để gây ra viêm âm đạo do nấm? Là do có sự mất cân bằng trong cơ thể người phụ nữ, ví dụ như phải dùng kháng sinh để chữa trị viêm nhiễm đường tiết niệu và kháng sinh đã diệt luôn cả những vi khuẩn “bạn” chung sống hoà bình với nấm ở âm đạo.

Do những vi khuẩn này bị tiêu diệt cho nên nấm có điều kiện phát triển và gây ra viêm. Những yếu tố khác cũng có thể gây ra sự mất cân bằng là tình trạng thai nghén (do thay đổi về nồng độ hormôn) - bệnh tiểu đường (gây có đường trong nước tiểu và âm đạo) - dùng thuốc tránh thai có hàm lượng cao estrogen - dùng thuốc ức chế miễn dịch - rối loạn nội tiết hay bệnh của tuyến giáp - điều trị bằng corticoid.

Điều trị:

Nystatin 100,000 đv, 2 viên nang đặt âm đạo mỗi ngày, trong 14 ngày hoặc Itraconazole (sporal) 100 mg uống 3 lần mỗi ngày hoặc Fluconazole (Triflucan viên nang 50mg, Diflucan viên nang 150mg): 150 mg uống liều duy nhất.

Clotrimazole (Canesten, Fungistin, Gyne-lotrimin, Mycelex-G) được dùng để điều trị nấm ở âm đạo, miệng và họng. Thuốc ở dạng: viên đặt 100 hoặc 500 mg. Dạng kem 1% .Viên đặt hình thoi 10 mg.

Liều lượng:

Với viêm âm đạo do nấm: đặt 500 mg vào âm đạo khi đi ngủ chỉ 1 lần hoặc đặt 100 mg vào âm đạo mỗi tối trong 3 tối. Kem: đặt 5 gam vào âm đạo mỗi tối khi đi ngủ trong 7-14 tối.

Với nấm ở miệng và họng: uống viên hình thoi 10 mg 5 lần mỗi ngày trong 14 ngày.

Không nên dùng: nếu đã từng bị dị ứng với thuốc.

Tác dụng phụ: Hơi rát hoặc ngứa. Buồn nôn hoặc nôn nếu dùng ở dạng uống.

Chú ý: Nếu clotrimazole gây rát âm đạo thì ngừng dùng. Tránh quan hệ tình dục trong 3-4 ngày để không lây truyền cho bạn tình.

Những thông in cần biết: với phụ nữ có thai, dùng liều duy nhất và với liều cao thì có tác dụng hơn.

Những thuốc khác có thể có tác dụng:

Với nhiễm nấm: nystatin, miconazole, xanh gentiane hoặc dấm.

Với nhiễm nấm: nystatin, miconazole, xanh gentiane hoặc dấm.

BS ĐÀO XUÂN DŨNG

gallardo88 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

thưa bác sỹ nếu là nữ là thế nhưng cụ thể với nam thì làm sao tiêu diệt cái nấm candida này ạ? em đã vs hằng ngày rất kĩ và gần đây em còn vệ sinh với nước muối loãng thì thấy đỡ rồi nhưng vẫn quy đầu vẫn còn đõ và hơi ngứa ngứa, nhưng có tình trạng suy giảm,trước đây em cũng làm như thế và đã hết nhưng giờ lại xuất hiện,em chỉ có biểu hiện là hới ngứa và rát ở quy đầu thôi,không nổi mụn,không có màng trắng hay mùi hôi gì hết thưa bác sỹ.em và bx QHTD đã lâu nhưng mới có triệu chứng này gần 2 tháng nay thôi ạ!!!Xin bác sỹ cho ý kiến về phương pháp chưa trị candida ở nam giới với ạ!em cũng sợ bị ung thư DV lắm nhưng theo em biết thì tình trạng của em không tới nổi như thế vỉ em chỉ 1 vợ 1 chồng,không quan hệ bừa bãi đâu ạ!

ChiLe's Avatar
    ChiLe Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

Đối với nam giới thường không cần điều trị vì bệnh sẽ khỏi. Tuy nhiên nếu bị viêm bao quy đầu thì có thể bôi các kem chống nấm như ketoconazole, clotrimazole, lamisil...trong trường hợp bệnh kéo dài và hay tái phát thì nên đến bác sĩ chuyên khoa để được khám nghiệm và có liệu trình điều trị phòng ngừa.

Nammap Đang Ngoại tuyến Moderator
    Đang ở
    HO CHI MINH CITY

Tôi vẫn khuyên bạn nên đi khám 1 lần xem sao, hình bạn chụp mờ quá, tôi không thấy rõ được quy đầu dương vật. Bạn đi khám sớn hen, biết đâu lại có 1 bệnh khác kèm theo vì nam giới rất ít khi bị nấm sinh dục.