Kết quả 1 đến 2 của 2
    iahugnmahp Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Arrow Bị ngứa ở vùng bẹn

Em là nam, năm nay 19 tuổi, chưa quan hệ tình dục lần nào hết. Khoảng 1 tháng nay em có cảm giác rất ngứa ở 2 bên bẹn, nhất là vào buổi tối. Vùng bị ngứa màu sậm hơn bình thường (màu hơi đỏ). Cho em hỏi đây là bệnh gì và chữa trị như thế nào? Em xin cảm ơn.

ChiLe's Avatar
    ChiLe Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

Bạn chỉ bị nấm khu trú vùng bẹn nên chỉ cần bôi thuốc là đủ. Các triệu chứng của bệnh thường là những chấm đỏ hay mẩn đỏ ở dương vật, bìu hay bẹn. Nó có thể phát triển dưới da quy đầu ở những người đàn ông không cắt bao quy đầu.

Bệnh nấm ở nam giới không nghiêm trọng như ở nữ giới, một số người có thể tự khỏi. Nhưng khi thấy sưng rát, mẩn đỏ nhiều, bị viêm nhiễm thì nên đi khám bác sĩ. Bên cạnh đó cũng có nhiều nguyên nhân khác dẫn đến tình trạng ngứa của nam giới như hắc lào, ghẻ... hoặc đơn giản vì mặc quần quá chật, vùng da đó bị nóng, ẩm nên nổi mụn.
    Trước mắt, bạn hạn chế mặc quần bó chật, tạo điều kiện thông thoáng cho vùng bị nhiễm nấm. Áo quần nên giặt nước sôi, ủi nóng để diệt nấm (có thể giặt luôn cả mền gối nếu cần.) Điều trị tiếp tục bằng thuốc bôi trong một thời gian, kể cả sau khi hết thấy nấm để tránh tái phát. Khi bôi thuốc nên bôi rộng ra cả vùng da chưa bị nhiễm.

Trường hợp nấm lan diện rộng hoặc nhiễm nấm vào máu mới cần uống kháng sinh chống nấm, vì ngoài tác dụng diệt nấm thuôc còn tác dụng tới các cơ quan khác trên toàn thân trước khi ngấm ra tới vùng da bị nấm .
    Và khi nồng độ thuốc bão hòa trong máu thì nồng độ mới đủ diệt nấm vùng da bệnh

Chỉ nên bôi Nystatin sau đó bôi tiếp fluconazole chứ không nên uống nối tiếp hai loại này

Uống thuốc chỉ là cách cuối cùng khi bôi thuốc không tác dụng