Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 15 của 23
    videsign Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Unhappy Bác Sĩ tư vấn dùm em!

Em năm nay 24 tuổi, cách đây mấy tháng, tự nhiên mỗi lần ngồi em thấy đau bên trái tinh hoàn, không thực sự là cảm giác đau mà là mỏi và buốt, cũng không rõ là đau chỗ nào nhưng ngay ở vùng bìu và tinh hoàn bên trái, khi em sờ mó thì không đụng được chỗ đau ở đâu cả. Em bắt đầu lo lắng và đã đến Bệnh Viện ND Gia Định khám ( vì em dk bệnh viện này). Vô đây thì em được bác sĩ cho siêu âm, nhưng kết quả siêu âm đều không có gì, tất cả đều bình thường ( không bị giãn tĩnh mạch thừng tinh, màu tinh hoàn bình thường, không bị tràn tinh dịch...), Bác Sĩ siêu âm nói là "chắc do chèn ép gì đó". Trở lại Bác Sĩ trong phòng khám, Bác Sĩ kê toa thuốc cho em xuống lấy rồi về, dặn em là mặc quần nhỏ rộng ra, ngồi làm vệc đừng ngồi lâu... Em về làm đúng theo những lời Bác Sĩ dặn dò, có uống thuốc theo toa đầy đủ ( em làm mất sổ khám bệnh rồi nên không nêu tên thuốc ở đây dc). Có điều thuốc này sáng em uống ( sau khi ăn sáng), đến khoảng 10h trưa là em thấy khó chịu trong người, chóng mặt, muốn ói nữa, những triệu chứng đó không mạnh lắm, em chỉ cảm thấy thôi, tuy nhiên đến khoảng 12, 1h trưa thì hết. Sau khi uống thuốc, cho đến lúc hết thuốc, quả thật cảm giác nhói và buốt lúc ngồi có giảm, chỉ giảm thôi nhưng vẫn còn nhói, sau mấy tháng, đến giờ này em vẫn còn bị như vậy. Mỗi tuần em đá banh 1 lần, mỗi lần đá xong thì em cảm thấy mỏi bộ phận tinh hoàn lắm, nhưng về nằm nghĩ vài tiếng đồng hồ là hết. Trước khi đi khám bệnh, em có search trên mạng và thấy triệu chứng của em giống bệnh "giản tĩnh mạch thừng tinh", nhưng em ko có thấy búi giun nào cả, thậm chí siêu âm cũng không thấy bệnh gì, uống thuốc có giảm nhưng em chỉ uống hết thuốc Bác Sĩ khám cho rồi thôi không uống nửa.
    Xin Bác Sĩ cho biết dùm em nên làm gì bây giờ, em có nên quay lại BVND GD khám 1 lần nữa không hay đi đến 1 BV khác. Nếu Bác Sĩ có toa thuốc nào làm giảm đau vùng bìu thì kê cho em được không? Em lo lắng nên nói hơi dài dòng, mong Bác Sĩ thông cảm.
    Em xin cảm ơn Bác Sĩ đã quan tâm bài viết của em.

Dongy Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 4

videsign thân mến !

Theo như lời bạn thì các bác sĩ đã siêu âm cho bạn mà không có nói bạn bị gì sao ? Và chỉ đưa bạn thuốc để uống cho giảm đau ?

Hiện thời , việc bạn phải làm là đi khám ở 1 bệnh viện khác xem nhé ! Vì việc đau tinh hoàn có nhiều bệnh trạng về nó . Nếu như không được xét 1 cách rõ ràng thì việc lạm dụng thuốc trong quá trình điều trị sẽ là 1 sai lầm nghiêm trọng . Vui vẻ lên bạn nhé ^^

Dạ, Bác Sĩ siêu âm chỉ siêu âm cho em rồi in kết quả ra giấy, trên giấy kết quả thì như em đã nói, tất cả đều bình thường, không có bệnh gì cả. Sau đó em đem giấy đó về cho Bác Sĩ phòng tiết niệu, Bác Sĩ nhìn kết quả rồi kê toa thuốc.
    Em cảm ơn Bác Sĩ, nhưng em nên đến bệnh viện nào để khám vậy?

TinY Guest

Bạn có thể tới Nam khoa bv Bình dân hoặc bv Đại học y dược để kiểm tra nhé!

thunhua Đang Ngoại tuyến Banned

Trích dẫn Gửi bởi videsign Xem bài viết
    Em năm nay 24 tuổi, cách đây mấy tháng, tự nhiên mỗi lần ngồi em thấy đau bên trái tinh hoàn, không thực sự là cảm giác đau mà là mỏi và buốt, cũng không rõ là đau chỗ nào nhưng ngay ở vùng bìu và tinh hoàn bên trái, khi em sờ mó thì không đụng được chỗ đau ở đâu cả. Em bắt đầu lo lắng và đã đến Bệnh Viện ND Gia Định khám ( vì em dk bệnh viện này). Vô đây thì em được bác sĩ cho siêu âm, nhưng kết quả siêu âm đều không có gì, tất cả đều bình thường ( không bị giãn tĩnh mạch thừng tinh, màu tinh hoàn bình thường, không bị tràn tinh dịch...), Bác Sĩ siêu âm nói là "chắc do chèn ép gì đó". Trở lại Bác Sĩ trong phòng khám, Bác Sĩ kê toa thuốc cho em xuống lấy rồi về, dặn em là mặc quần nhỏ rộng ra, ngồi làm vệc đừng ngồi lâu... Em về làm đúng theo những lời Bác Sĩ dặn dò, có uống thuốc theo toa đầy đủ ( em làm mất sổ khám bệnh rồi nên không nêu tên thuốc ở đây dc). Có điều thuốc này sáng em uống ( sau khi ăn sáng), đến khoảng 10h trưa là em thấy khó chịu trong người, chóng mặt, muốn ói nữa, những triệu chứng đó không mạnh lắm, em chỉ cảm thấy thôi, tuy nhiên đến khoảng 12, 1h trưa thì hết. Sau khi uống thuốc, cho đến lúc hết thuốc, quả thật cảm giác nhói và buốt lúc ngồi có giảm, chỉ giảm thôi nhưng vẫn còn nhói, sau mấy tháng, đến giờ này em vẫn còn bị như vậy. Mỗi tuần em đá banh 1 lần, mỗi lần đá xong thì em cảm thấy mỏi bộ phận tinh hoàn lắm, nhưng về nằm nghĩ vài tiếng đồng hồ là hết. Trước khi đi khám bệnh, em có search trên mạng và thấy triệu chứng của em giống bệnh "giản tĩnh mạch thừng tinh", nhưng em ko có thấy búi giun nào cả, thậm chí siêu âm cũng không thấy bệnh gì, uống thuốc có giảm nhưng em chỉ uống hết thuốc Bác Sĩ khám cho rồi thôi không uống nửa.
    Xin Bác Sĩ cho biết dùm em nên làm gì bây giờ, em có nên quay lại BVND GD khám 1 lần nữa không hay đi đến 1 BV khác. Nếu Bác Sĩ có toa thuốc nào làm giảm đau vùng bìu thì kê cho em được không? Em lo lắng nên nói hơi dài dòng, mong Bác Sĩ thông cảm.
    Em xin cảm ơn Bác Sĩ đã quan tâm bài viết của em.
    Tôi có phân vân tại sao BS khám có kết quả: Siêu âm đều không có gì, tất cả đều bình thường. Nhưng tại sao cho bạn toa thuốc., chắc là thuốc bổ thôi.
    Theo tôi, triệu chứng như bạn mô tả: Bạn bị Viêm mào tinh hoàn .

^^ Đó cũng là điều mà mấy ngày nay mình định hỏi các bạn ấy đấy . Tại sao các bạn khi đến BV kiểm tra , BS cho toa , cho thuốc , nhưng các bạn lại không hỏi là thuốc đó như thế nào ? Công dụng ra sao ? ... tình trạng bệnh là của các bạn mà các bạn lơ là quá rồi ^^ Họ là những BS chuyên khoa , nên sẽ có thể giải đáp bệnh tình của các bạn một cách rõ ràng hơn ở đây . Nơi đây chỉ có thể tư vấn cho các bạn mang tính tham khảo chứ không thể chữa khỏi cho các bạn được . Có nhiều bạn e ngại hỏi trực tiếp BS , cũng có thể sợ BS . Vững tin lên các bạn nhé ! Vì sức khỏe của bản thân , hãy hỏi cho cặn kẽ nhé !

Mặc định Cảm ơn Bác Sĩ!

Em chân thành cảm ơn những lời tư vấn của các Bác Sĩ trong forum. Hiện em đã tìm lại được sổ khám bệnh và kết quả siêu âm, em quyết định quay lại BVND Gia Định 1 lần nữa, nhưng lần này em ko đi tay ko. Nếu kết quả ko như mong muốn thì em sẽ đến BV Bình Dân theo lời Bác Sĩ, lần này em sẽ hỏi tất cả.
    Một lần nữa xin cảm ơn.

^^ Tất cả mọi chuyện đều nên là như thế bạn nhé !^^

TinY Guest

Nếu còn gì thắc mắc bạn cứ ghé thăm forum nhé!

Hôm nay em đã xin nghỉ làm buổi chiều và đến khám ở BVND Gia Định, Bác Sĩ lần trước ko "coi" gì mà cho em đi siêu âm liền. Nhưng Bác Sĩ lần này có "coi" của em rồi nói là nghi ngờ dãn tĩnh mạch tinh, nhưng ở mức độ nhỏ. Em hỏi có cần siêu âm lại ko thì Bác Sĩ bảo ko cần, sau đó Bác Sĩ cho toa thuốc về uống:
    Mã:
    1- Daflon
    2- Paracetamol
    Bác Sĩ nói đây chỉ là thuốc giảm đau.
    Dặn em ko dc chơi thể thao, và hẹn 1 tuần sau tái khám.
    Em rất thích thú khi tham gia forum này, các Bác Sĩ ở đây reply rất sớm. Em sẽ update tình trạng bệnh của em sau mỗi lần khám. Bây giờ em ko còn cảm thấy ngại ngùng và sợ sệt khi đến BV khám nữa, phải trị tận gốc mới dc.

^^ Sau này mà bạn thấy ai nhút nhát , không dám hỏi chuyện bác sĩ cho rõ ràng thì bạn cứ " lên lớp " người đó nhé ^^

TinY Guest

Hôm nay em đã xin nghỉ làm buổi chiều và đến khám ở BVND Gia Định, Bác Sĩ lần trước ko "coi" gì mà cho em đi siêu âm liền. Nhưng Bác Sĩ lần này có "coi" của em rồi nói là nghi ngờ dãn tĩnh mạch tinh, nhưng ở mức độ nhỏ. Em hỏi có cần siêu âm lại ko thì Bác Sĩ bảo ko cần, sau đó Bác Sĩ cho toa thuốc về uống:
    Mã:
    1- Daflon
    2- Paracetamol
    Bác Sĩ nói đây chỉ là thuốc giảm đau.
    Dặn em ko dc chơi thể thao, và hẹn 1 tuần sau tái khám.
    Em rất thích thú khi tham gia forum này, các Bác Sĩ ở đây reply rất sớm. Em sẽ update tình trạng bệnh của em sau mỗi lần khám. Bây giờ em ko còn cảm thấy ngại ngùng và sợ sệt khi đến BV khám nữa, phải trị tận gốc mới dc.
    Có phải đây là 1 lời khen ko nhỉ Thanks nhé

Em đã đi tái khám vào thứ 5 tuần rồi, em đã dc siêu âm 1 lần nữa, lần này thì đã thấy bệnh, kết quả siêu âm cho thấy em bị "dãn tĩnh mạch tinh kín đáo", trở về phòng khám Bác Sĩ đã cho em toa thuốc này: Daflon và Trivita (vitamin), hình như cho uống cả tháng vì em thấy thuốc rất nhiều. Em đã uống đều đặn mấy bữa nay và đã cảm thấy bớt đau nhìu.
    Vậy các Bác Sĩ cho em hỏi: "dãn tĩnh mạch tin kín đáo" là sao ah?

TinY Guest

Em đã đi tái khám vào thứ 5 tuần rồi, em đã dc siêu âm 1 lần nữa, lần này thì đã thấy bệnh, kết quả siêu âm cho thấy em bị "dãn tĩnh mạch tinh kín đáo", trở về phòng khám Bác Sĩ đã cho em toa thuốc này: Daflon và Trivita (vitamin), hình như cho uống cả tháng vì em thấy thuốc rất nhiều. Em đã uống đều đặn mấy bữa nay và đã cảm thấy bớt đau nhìu.
    Vậy các Bác Sĩ cho em hỏi: "dãn tĩnh mạch tin kín đáo" là sao ah?
    Hiện nay chưa rõ nguyên nhân nào gây giãn tĩnh mạch tinh hoàn (vị trí thừng tinh) nhưng có thể do những bất thường ở van tĩnh mạch đã cản trở dòng máu và làm giãn tĩnh mạch. Đối tượng dễ bị giãn tĩnh mạch tinh hoàn là ở độ tuổi từ 15 đến 25.

Tỷ lệ nam giới bị giãn tĩnh mạch tinh hoàn có thể là 1/5, với nam giới bị hiếm muộn thì tỷ lệ còn cao hơn - khoảng 40%. Giãn tĩnh mạch tinh hoàn là nguyên nhân thường gặp gây giảm sản xuất và giảm chất lượng tinh trùng mặc dầu không phải mọi trường hợp giãn tĩnh mạch tinh hoàn đều ảnh hưởng đến sự sản xuất ra tinh trùng.

Phần lớn giãn tĩnh mạch tinh hoàn phát triển dần theo thời gian, thường ở bên tinh hoàn trái, có thể do vị trí của các tĩnh mạch tinh hoàn trái. Giãn tĩnh mạch tinh hoàn ở một bên có thể ảnh hưởng đến sự tạo ra tinh trùng của cả 2 tinh hoàn. Bệnh thường dễ chẩn đoán và có thể sửa chữa bằng can thiệp ngoại khoa.

Không gây ra triệu chứng gì là đặc điểm của bệnh, hiếm khi gây đau và nếu đau nhiều thì nằm ngửa thấy đỡ; bệnh có thể trở nên rõ rệt hơn theo thời gian. Thừng tinh đem máu đến tinh hoàn rồi đem máu đi, trong thừng tinh có ống dẫn tinh để vận chuyển tinh trùng. Đám tĩnh mạch trong bìu nhưng ở phía trên tinh hoàn thường giãn to ở tuổi dậy thì và thu hút máu của tinh hoàn.

Vì không thể hiện triệu chứng gì cho nên giãn tĩnh mạch thường chỉ được phát hiện một cách tình cờ khi khám toàn thể nhưng nếu cảm thấy sưng đau ở bìu thì cần gặp thầy thuốc. Một số bệnh có thể gây đau ở tinh hoàn và cần điều trị khẩn cấp, nguyên nhân sẽ do thầy thuốc xác định. Có khi thấy một khối không đau và xoắn ở trên tinh hoàn, có khi có cảm giác như sờ thấy một búi giun. Cũng có thể kiểm tra bổ sung bằng siêu âm vùng bìu, có khi thấy một khối u chèn ép tĩnh mạch tinh.

Giãn tĩnh mạch tinh hoàn có thể gây ra:

Teo tinh hoàn: có cảm giác nhỏ và mềm hơn, do các van không hoạt động tốt nên máu không dồn vào các tĩnh mạch, kết quả là tăng áp lực ở các tĩnh mạch và bị nhiễm độc tố của máu ứ đọng.

Vô sinh: không rõ vì sao giãn tĩnh mạch tinh hoàn lại ảnh hưởng đến khả năng sinh sản, có thể do các tĩnh mạch tinh hoàn làm cho máu ở các động mạch tinh hoàn mát, giúp duy trì nhiệt độ thích hợp cho sản xuất tinh trùng. Khi dòng máu tĩnh mạch bị nghẽn tắc thì sự cố giãn tĩnh mạch có thể làm cho nhiệt độ tăng và ảnh hưởng đến sự tạo thành cũng như sự di chuyển của tinh trùng.

Điều trị: thường không cần điều trị, trừ phi bị đau hay bị hiếm muộn, thường can thiệp ngoại khoa để sửa lại các tĩnh mạch và hướng dòng máu đi đến các tĩnh mạch bình thường.(tuoitre)

Cảm ơn Bác Sĩ, nhưng em hỏi lại là "dãn tĩnh mạch tinh kín đáo" là gì? Phải chăng là loại dãn này khó thấy!
    Tại sao trước khi phát hiện ra dãn tĩnh mạch tinh kín đáo và sau khi phát hiện lại cho em uống thuốc gần như giống nhau, lần sau thì có thêm trivita, nhưng thuốc này chỉ là thuốc bổ thôi mà, 2 ngày nay em lại có cảm giác đau trở lại, ko hiểu nữa. Ngày làm việc 8 tiếng, từng giây từng phút em phải chịu đựng cảm giác đau buốt này mà lần nào đi khám cũng cho thuốc về uống thôi. 2-7 em sẽ tái khám 1 lần nữa, nếu còn cho thuốc uống thì em sẽ "bye" bệnh viện này.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối