Kết quả 1 đến 5 của 5
    mylove12 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Mặc định Xin các bác sĩ trả lời giúp !!

Em đã điều trị lao BK (-) được hơn 2 tháng tại BV Lao PNT(chẩn đoán thâm nhiễm đỉnh phổi, thử đờm 2 lần BK (-), xét nghiệm cấy vi khuẩn lao chưa có kết quả) . Trước khi chữa lao thì em không hề có biếu hiện gì cả, chỉ là đi khám sức khỏe tổng quát định kì thì phát hiện ra có tổn thương ở phổi và các BS ở BV PNT cho điều trị lao. Hôm vừa rồi đi tái khám thì em thây phim chụp X Quang vẫn bị mờ nhiều, hỏi BS thì bác sĩ bảo là đã đỡ nhiều lắm rồi (do kích cỡ phim lần này chụp lớn hơn kích cõ phim lần trước) , và do kích cỡ phim lớn nên thấy vết mờ nhiều.

Vậy các bác sĩ có thể cho em biết, vết tổn thương phổi này phải điều trị bao nhiêu tháng thì mới có thể không thấy nữa ạ ? có cách nào khác (ví dụ uống thảo dược...) để có thể làm hết vết tổn thương này không ạ? Vì tháng sau em phải đi khám sức khỏe tổng quát tại BV SOS cho mục đích đi du học tại Úc nên rất lo lắng về vấn đề này . Không biết khi đi khám như vậy thì khi họ chụp XQ , họ có biết mình bị Lao không ah? và nếu là Lao BK(-) thì có được xem là không bị Lao không ạ (vì thực chất trong phổi không có vi khuẩn Lao) ? Mong các bác sĩ trả lời giúp em
    Lần sửa cuối bởi mylove12, ngày 06-06-2011 lúc 06:04 PM.

bsnhanhnhi Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

Thực chất tỷ lệ người Vn chúng ta tiếp xúc và mang vi khuẩn lao rất cao, nhưng chỉ gọi là bệnh khi vk lao có điều kiện phát triển, đặc biệt là khi cơ thể suy yếu. Khi đã điều trị lao đúng phác đồ (thường 6 tháng)và sau đó XN nhiều lần BK (-) thì được coi là lành bệnh rồi. Còn tổn thương phổi thì có trường hợp sẽ phục hồi hoàn toàn, có trường hợp để lại dấu vết hang lao, đám mờ nhưng không ảnh hưởng đến chức năng hô hấp (giống như vết sẹo sau chấn thương vậy thô). Bạn đừng quá lo lắng nhé !

Dr.AnNguyen Đang Ngoại tuyến Moderator

Chào bạn. Trường hợp của bạn có thể là khi bệnh đã đỡ nhưng hình ảnh trên X-quang vẫn còn. Chuyện này vẫn thường xảy ra khi điều trị các bệnh về phổi. Khi bác sĩ xem phim phổi bạn thì có thể đoán được tình trạng bệnh của bạn trước đây, còn về phần thủ tục khi khám chữa bệnh để đi đu học thì tôi không rõ lắm.

mylove12 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Đầu tiên em xin cảm ơn 2 bác sĩ về phần giải thích ạ. Nhân đây cho em xin hỏi thêm 1 câu nữa là, nếu sau 3 tháng uống thuốc điều trị Lao (đối với trường hợp của em) mà chụp X Quang lại thì một bác sĩ có thể biết được vết mờ trên phổi của em là do sẹo để lại hay là do vẫn đang bị nhiễm lao gây nên không ạ (active or previous TB ) ? hay là phải làm thêm các xét nghiệm chuyên sâu nữa mới biết ạ

Em xin cảm ơn

bsnhanhnhi Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

Khó có thể biết lắm bạn ạh, phải làm thêm xét nghiệm nữa.