Kết quả 1 đến 7 của 7
    lequangtam Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Mặc định Vẫn khạc ra đờm máu khi điều trị lao được 4 tháng

Chào Bác Sĩ! Con bị lao AFB (-), Con đang theo điều trị tại tổ lao Q.8 đã được 4 tháng. Con vẫn uống thuốc theo đúng phác đồ và đều đặng ko bỏ bữa nào cả. Nhưng buổi tối ngủ thỉnh thoảng ở ngực co tiếng keu (giống như tiếng kêu lúc bụng đói vậy), và buổi sảng khoảng 8-9h con khạc thì trong đờm có lẫn máu tươi va thường xuyên bị như thế. Bác sĩ bên chổ điều trị cho con dung thuốc transamin 500 và 1 số thuoc kem them, nhưng vẫn còn bị. Bác sĩ tư vấn giúp con, và dùng nhiều thuốc transamine 500 co ảnh hưởng gi ko ạ, con lo lắm. cảm ơn bác sĩ nhiều!

bsnhanhnhi Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

Chính vì bạn ra máu như vậy nên bs mới ke cho bạn transamine 500 đấy thôi. BẠn cứ dùng thuốc theo đúng chỉ định của bs nhé !

Bs.ThienHuong Đang Ngoại tuyến Moderator

Trong lao phổi có thể bị tan huyết dẫn đến vẫn còn khạc ra máu. Việc điều trị transamine là phù hợp. Bs chắc chắn chỉ kê toa cho bạn dùng trong 1 thời gian nhất định thôi. Bạn cứ an tâm dùng thuốc nhé !

lequangtam Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Bác Hương ơi! còn ở bên trái dưới ngực thỉnh thoảng cũng hay đau đau và kêu "ột, ột" rất khó chịu, giống như bị đầy hơi vậy, không biết có phải bệnh lao gây ra không hay là bị gì nữa. Nên đi khám ở đâu mong bác sĩ tư vấn giúp. Cảm ơn bác!

bác sỹ hô hấp Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 2

Chào bạn!

Bạn được chẩn đoán lao phổi vi trùng âm tính. Sau điều trị 4 tháng bạn vẫn bị ho ra máu, cảm giác đau ngực vẫn còn.

Có rất nhiều khả năng xảy ra trong trường hợp này.

1- Bạn bị bệnh lao nặng làm dãn phế quản do đó bạn vẫn có thể bị ho ra máu do dãn phế quản dù rằng bệnh lao có thể đáp ứng điều trị. Tuy nhiên khả năng này khó xảy ra vì thường lao nặng có dãn phế quản thì BK sẽ (+)
    2- Bạn bị lao nhưng không đáp ứng điều trị (lao kháng thuốc). Do đó trong trường hợp này, BS phải chụp phim phổi lại, so sánh với phim phổi trước điều trị, đánh giá mức độ tổn thương giảm hay tăng lên và tìm vi trùng lao nhiều lần.
    3- Bạn có thể bị chẩn đoán lầm lao phổi (Vì bạn chưa có bằng chứng tìm thấy vi trùng lao). Với một sang thương ở phổi có thể gặp rất nhiều bệnh lý như: lao phổi, u phổi, nhiễm ký sinh trùng, Nhiểm nấm..do đó bạn phải đi khám ở bác sỹ giỏi, giàu kinh nghiệm trong ngành hô hấp và khám ở những nơi có đầy đủ trang thiết bị chuyên sâu dể chẩn đoán chính xác nguyên nhân bệnh của bạn.

Tại Phòng khám đa khoa Ngọc Minh trường hợp của bạn sẽ được chuyên gia đầu ngành là PGS.TS.BS Trực tiếp khám và điều trị.
    bạn sẽ được chụp lại phim phổi và tìm vi trùng lao ở 3 mẫu đàm liên tiếp. Nếu tìm được vi trùng lao bạn sẽ được điều trị với phát đồ thích hợp.

Nếu vẫn không tìm được vi trùng lao chúng tôi sẽ tiến hành nội soi phổi của bạn. Quá trình nội soi phổi bác sỹ sẽ quan sát được các tổn thương trong phổi của bạn và xúc rửa phổi của bạn. Dịch rữa se được chuyển về phòng xét nghiệm là các xét nghiệm chuyên sâu:
    - Tìm tế bào lạ
    - Cấy tìm vi trùng thường gây bệnh
    - Tìm BK trong dịch rửa phổi
    - Làm PCR tìm vi trùng lao nếu soi BK vẫn âm tính
    - Cấy lao MGIT tìm vi trùng lao (có kết quả sau 20 ngày). Nếu cấy có vi trùng lao chúng tôi sẽ dùng kỹ thuật sinh học phân tử xác định các đột biến gien kháng thuốc nếu có để xác định bạn có bị lao kháng thuốc hay không?
    - Cấy nấm xem bạn có bị nhiễm nấm hay không.

Với đội ngũ chuyên gia, trang thiết bị chuyên môn, tại Ngọc Minh hoan toàn có thể xác định chính xác nguyên nhân bệnh của bạn trước khi điều trị.

Bạn tham khảo thêm http://pkdkngocminh.com.vn/index.php
    Lần sửa cuối bởi bác sỹ hô hấp, ngày 03-06-2012 lúc 04:48 PM.

benhkhongso's Avatar
    benhkhongso Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 3

bạn nên điều tri dứt điểm đi bạn ạ

Bs.ThienHuong Đang Ngoại tuyến Moderator

Trích dẫn Gửi bởi lequangtam Xem bài viết
    Bác Hương ơi! còn ở bên trái dưới ngực thỉnh thoảng cũng hay đau đau và kêu "ột, ột" rất khó chịu, giống như bị đầy hơi vậy, không biết có phải bệnh lao gây ra không hay là bị gì nữa. Nên đi khám ở đâu mong bác sĩ tư vấn giúp. Cảm ơn bác!
    Bạn có thể đi khám về tiêu hóa, tôi nghĩ đó chỉ là triệu chứng của dạ dày thôi !