Kết quả 1 đến 2 của 2
    bachduong Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

Mặc định Trong phác đồ trị lao 6 tháng, chỉ dùng 3 loại thuốc có chính xác?

Thưa bác sĩ,

Viện Lao phổi Hà Nội chuẩn đoán em bị lao phổi sau khi kết quả nuôi cấy MGIT là dương tính (dương tính sau 4 tuần, 3 tuần vẫn âm tính).

Chuyển về trung tâm y tế (TTYT) của quận để điều trị, ở đây cho điều trị theo phác đồ chỉ với 3 loại thuốc trong 6 tháng. Cho em hỏi là như vậy đúng không vì em nghe nói phác đồ thường dùng là 4 loại thuốc?

Em xin cảm ơn!

Bs.ThienHuong Đang Ngoại tuyến Moderator

Trích dẫn Gửi bởi bachduong Xem bài viết
    Thưa bác sĩ,

Viện Lao phổi Hà Nội chuẩn đoán em bị lao phổi sau khi kết quả nuôi cấy MGIT là dương tính (dương tính sau 4 tuần, 3 tuần vẫn âm tính).

Chuyển về trung tâm y tế (TTYT) của quận để điều trị, ở đây cho điều trị theo phác đồ chỉ với 3 loại thuốc trong 6 tháng. Cho em hỏi là như vậy đúng không vì em nghe nói phác đồ thường dùng là 4 loại thuốc?

Em xin cảm ơn!
    Phác đồ điều trị lao 6 tháng mà bạn đề cập trong thư có thể là phác đồ 6 tháng 2 RHEZ/4RHE gồm:

- Giai đoạn tấn công 2 tháng, gồm 4 thứ thuốc: Rifampcine, Isoniazide, Ethambutol và Pyrazinamide.

- Giai đoạn duy trì kéo dài 4 tháng, gồm 3 thuốc: Rifampcine, Isoniazide và Ethambutol.

Hiện nay, thuốc sử dụng trong Chương trình Chống Lao có loại viên phối hợp 2 thứ thuốc: Rifampicine và Isoniazid và loại phối hợp 3 thứ thuốc Rifampicine, Isoniazide và Pyrazinamide. Bạn cần xem lại các thuốc bạn đang điều trị có loại viên phối hợp không nhé.

Các Chủ đề tương tự

1. Bánh thuẫn: Món bánh quen thuộc trong ngày Tết miền Trung
    Bởi miao trong diễn đàn Thực Phẩm Và Dinh Dưỡng
    Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 29-01-2013, 08:47 AM
  2. Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 11-01-2013, 07:24 PM
  3. Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 11-01-2013, 05:59 PM
  4. Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 23-11-2012, 07:24 PM