Kết quả 1 đến 3 của 3
    maikhung Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Arrow Tôi có mắc bệnh lao hạch không?

Hiện tại tôi có 1 cái hạch mọc ở cổ (dưới quai hàm, phía trên gần tai) mọc cách đây khoảng 4-5 tháng rồi. Hạch không đau, ấn vào thấy cứng cứng, hình tròn
    Tháng trước, tôi có đi khám thử thì chẩn đoán nghi là lao hạch (chọc hạch xét nghiệm thấy tế bào hoại tử dạng bã đậu), bác sĩ bảo uống thuốc lao nhưng đọc tác hại của thuốc nên tôi còn chần chừ chưa uống.
    Trong khi khám, bác sĩ có hỏi tôi có bị sốt hoặc đau răng hay không? thì lúc đó tôi không có triệu chứng gì. Hiện tại, mấy ngày gần đây tôi có bị ê, mỏi răng; đau đầu cảm cúm không biết do đợt lạnh vừa rồi hay do bệnh?
    Bác sĩ có thể nói cho tôi với các triệu chứng trên tôi có phải bị lao hạch không? Và cách chữa trị tốt nhất nên như thế nào?
    Tôi rất hoang mang. Xin cảm ơn!

maikhung Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

ko có ai biết về vấn đề này ah?

Bs.ThienHuong Đang Ngoại tuyến Moderator

Nếu kết quả chọc hút là hoại tử bã đậu thì khả năng là bạn bị lao hạch đấy. Bạn cần phải chữa trị theo phác đồ. Đúng là thuốc có tác dụng phụ nhưng không chữa thì tác hại còn lớn hơn. Nếu hạch là hạch viêm (do đau răng) thì chỉ xuất hiện gần thời điểm đó chứ không cách xa như thế đâu bạn. Bạn nên điều trị lao đi nhé !

Tag của Chủ đề này