Kết quả 1 đến 4 của 4
    khanhhoang Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Mặc định Phác đồ thuốc như thế có đúng không?

Thưa bác sĩ! E phát hiện bệnh lao từ đầu tháng 7/2011. Chụp XQuang kết luận Lao Thượng đỉnh phổi trái và Kết quả xét nghiệm đờm BK 3+. Sau 3 tháng điều trị tấn công theo hướng dẫn của bệnh viện Quân đội (Tiêm Step 1 tháng, uống 3 tháng gồm có Rifamicin, INH, Ethambutol, Pyrazynamin và các thuốc bổ gan, kèm theo vitamin) . Nay e đang uống thuốc củng cố vào lúc 9h sáng gồm có Rifamicin và INH. Ngoài ra còn có các thuốc bổ gan và vitamin.
    Lúc phát hiện bệnh em chỉ có 49kg. Từ khi phát hiện bệnh đã không uống rượu bia và không hút thuốc lá. Thỉnh thoảng có uống cafe và hiện nay đã lên 59kg.
    Hiện nay e đang đi làm xa nhà, vẫn uống thuốc đúng giờ, chưa bỏ bữa nào. Vậy xin hởi bác sĩ e điều trị theo hướng dẫn của bác sĩ như vậy có tốt không? việc tăng cân lên như thế có khả quan trong điều trị bệnh không? Với phác đồ như vậy thì bào lâu e mới đi kiểm tra 1 lần, và uống thuốc trong bao lâu nữa? Chân thành cám ơn bác sĩ!
    Lần sửa cuối bởi khanhhoang, ngày 10-10-2011 lúc 09:44 AM.

bsvuive Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

Phác đồ điều trị lao thông thường từ 6-8 tháng. BẠn điều trị như thế là đúng rồi đấy, đừng lo quá, tăng cân rõ rệt như thế thì nên yên tâm vui khỏe nhé bạn !

thanh huong Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Mặc định Điều trị bệnh lao không tiêm step

Trích dẫn Gửi bởi bsvuive Xem bài viết
    Phác đồ điều trị lao thông thường từ 6-8 tháng. BẠn điều trị như thế là đúng rồi đấy, đừng lo quá, tăng cân rõ rệt như thế thì nên yên tâm vui khỏe nhé bạn !

Chào các bạn.

Hiện nay mình đang điều trị bệnh lao phổi như phác đồ sau: sáng tiêm bắp 1 mũi step, uống 3 viên RHZ và 1 viên bổ gan, 1 viên B1 và 1 viên B6. Nhưng do mình đang đi học nên không thể đến viện để tiêm thuốc hàng ngày được, mình nghe bác sỹ nói có thuốc uống tương đương với thuốc tiêm step như vậy có đúng không
    (thuốc EMB viên màu vàng)? Nếu có thuốc uống thì mình chuyển sang dùng thuốc uống để thay thuốc tiêm step có được không, nó có ảnh hưởng đến quá trình mình đang điều trị không. Mình mong nhận được sự tư vấn của các bạn, mình cảm ơn!

Bs.ThienHuong Đang Ngoại tuyến Moderator

Bạn đang điều trị lao ở đâu? Vấn đề đổi thuốc có thể được nhưng chỉ sợ thuốc nằm trong chương trình quốc gia, muốn đổi sẽ có khó khăn thôi !