Kết quả 1 đến 8 của 8
    pitchu212 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Mặc định Nguy Cơ mắc bệnh lao

Ông em bị Lao trong quá trình chăm sóc ba em nay có biểu hiện ho mất giọng, mồ hôi trộm mấy hôm nay mất ngủ, Ông em được chuẩn đoán Lao cách đây 3 tháng và trước giờ bố em chăm ông , hôm nay em thấy bố nói nên em rất lo. Mong được các bác sĩ giúp đỡ , Em đã nói bố mai đi khám rồi gia đình em đang sinh sống ở Hà Nội

LittleTiger's Avatar
    LittleTiger Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 3

Chào bạn !

Việc ba bạn nên đi khám là rất đúng, do vi khuẩn lao lây từ người bệnh sang người lành theo đường hô hấp, vi khuẩn lao có trong đờm, dịch tiết mũi họng của bệnh nhân, khi họ ho, nói chuyện hay hắc hơi những hạt nước bọt nhỏ li ti chứa vi khuẩn sẽ phát tán trong không khí và lây cho người khác. Mà ba bạn lại trực tiếp chăm sóc ông, rất có thể ba bạn cũng bị nhiễm lao. Bây giờ hãy đưa ba bạn đến bệnh viện, nói rõ với bác sĩ, lúc đó ba bạn sẽ được cho chụp X quang phổi và làm xét nghiệm đàm.

Bạn không cần quá lo lắng, nếu không may ba bạn mắc bệnh chỉ cần tuân thủ theo chế độ điều trị nghiêm túc là sẽ khỏi. Gia đình phải động viên, nhắc nhở ba tuân theo chế độ điều trị.

Người bị bệnh lao không đáng sợ, nhưng đều quan trọng là họ phải được điều trị một cách nghiệm túc để tránh lây lan cho cộng đồng. Rút kinh nghiệm từ ba bạn, nếu người trong gia đình chăm sóc bệnh nhân phải cận thận không đối diện trực tiếp khi bệnh nhân ho hay hắc hơi, nếu cần có thể đeo khẩu trang. Sau thời gian điều trị thì nên cho bệnh nhân xét nghiệm đàm lại, khi hết vi khuẩn lúc đó lại có thể sinh hoạt như bình thường. Đạc biệt lưu ý vấn đề dinh dưỡng cho bệnh nhân nha.

Thân chào.

khacnhu1987 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

mẹ mình bị Lao phổi 2 lần có triệu chứng là sốt cao khạc ra đàm xanh nay mẹ mình lại lâu lâu lại ho ra máu lúc trước còn ít nhưng hôm qua ra máu nhiều hơn mội lần một lần cách đây cũng vài tháng gần 1 năm đi xét nghiệm ở Phạm Ngọc Thạch kết quả âm tính nhưng bác sĩ tư lại xem X quang lại thấy có nghi ngờ kê toa thuốc sau đó không có triệu chứng nào nữa nay lại trở bệnh xin hỏi trường hợp kháng thuốc có cách chữa không vậy ngoài ho ra máu không hề có một triệu chứng nào khác

cheryl Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

Mình nghĩ mẹ bạn chỉ bị viêm phế quản thôi, ho ra máu cũng nhiều nguyên nhân, nguy hiểm nhất là u đường hô hấp. Bạn cho mẹ đi khám kĩ lại xem. Nếu là lao thì chắc bs phải cho điều trị rồi, kháng thuốc thì triệu chứng nặng lắm, không đơn giản thế này đâu !

khacnhu1987 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Trích dẫn Gửi bởi cheryl Xem bài viết
    Mình nghĩ mẹ bạn chỉ bị viêm phế quản thôi, ho ra máu cũng nhiều nguyên nhân, nguy hiểm nhất là u đường hô hấp.
    mình đang lo vấn đề đó đấy thứ hai này mới đi khám bác sĩ nhưng mẹ mình cứ mổi lần ho lại ra máu mình lo quá

bacsi_quaidi Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

Mỗi lần ho là lại ra máu thì có vẻ nguy hiểm đó.Nhưng bạn không nên lo lắng quá đợi kết quả đi khám rồi tính tiếp

cheryl Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

mẹ bạn sao rồi nhỉ ? Còn ho ra máu nữa không ? Hi vọng là không sao vì đôi khi ho nhiều là trầy xước rồi ra ít máu thôi !

Dubai's Avatar
    Dubai Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 3

Bệnh lao lây lan và di truyền nữa đấy các bác.