Kết quả 1 đến 10 của 10
    rollei35s Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Question nên điều trị lao ở đâu?huhu

(huhu,tình hình là nhà cháu vừa mới được phát hiện là bị lao phổi gây tràn dịch màng phổi bên trái.
    nhà cháu phát hiện chắc cũng gọi là sớm do chỉ mới có biểu hiện ho và bị ho khi thay đổi tư thể nằm,còn không tức ngực hay biểu hiện gì rõ rệt khác.
    cháu đã điều trị ở bệnh viện bạch mai được 1 tuần và hôm nay bác sĩ đã cho về nhà điều trị ngoại trú.
    cơ mà trước khi xuất viện,chị bác sĩ nói với cháu giờ cháu có thể điều trị theo 2 cách:
    -thứ nhất:điều trị lao ở cơ sở,tức là sẽ cho cháu chuyển về điều trị ở bệnh viện lao phổi hà nội,do cháu có bảo hiểm ở thanh nhàn.Nhưng chị ý nói nếu điều trị ở đấy thuốc sẽ ko đảm bảo.Cháu cũng đã nghe có người nói là nếu điều trị bằng bảo hiểm thì người ta sẽ cho dùng thuốc trung quốc,huhu,sợ quá
    -thứ hai thì chị ý cho cháu địa chỉ của phòng khám đông đô cạnh bạch mai chữa trị.Ở đây sẽ phải tự chi trả,hjx,cũng không phải nhỏ ,riêng tiền thuốc cỡ 600k.

hjx,giờ cháu chả bjk phải chữa kiểu gì đây,định thực hiện theo cách 2 .
    Nhưng cháu vẫn băn khoăn sao lại thế chứ,thuốc lao theo quy định là được miễn phí mà.Với cả chẳng nhẽ không chữa ở đâu bảo đảm ạ.
    Các bác tư vấn hộ nhà cháu với!

ChiLe's Avatar
    ChiLe Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

Bạn ơi, mình nhớ ko lầm, trên tivi vẫn nói "bệnh lao được điều trị miễn phí tại nhà" vậy thì đâu có tốn kém gì. Bạn đến viện lao để được điều trị tốt hơn,bệnh lao nếu được điều trị sớm và kiên quyết sẽ mau khỏi, bạn cứ điều trị theo lời bác sĩ và đừng quá lo lắng.

hjx,bác sĩ điều trị ở bệnh viện bạch mai khuyên nhà cháu nên khám ở phòng khám tư bã sĩ giới thiệu cho đảm bảo( tiền thuốc khá mắc 600k/tháng,hơ hơ-mâu thuẫn với thuốc lao thì miễn phí theo quy định của nhà nước)
    bệnh nhân nên nghe lời bác sĩ đúng ko ạ,huhu
    nhà cháu nên làm gì đây ạ!

à đấy là riêng tiền thuốc,chưa tình tiền xét nghiệm xem thuốc có ảnh hưởng đến gan thận hay ko,tính ra sẽ mất hơn 1 triệu/tháng ,hơ hơ
    nên nghe lời bác sĩ hay chuyển vào khám bênh viện lao phổi ở hà nội ạ,mà cháu chỉ sợ khám ở đấy người ta cho thuốc ko đảm bảo,chả bjk thế nào mà lần nữa

ChiLe's Avatar
    ChiLe Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

làm gì có dụ cho thuốc ko đảm bảo bạn, bệnh viện lập ra là để điều trị, bạn nên đến đúng bệnh viện thì hơn, như mình nói là điều trị miến phí tại nhà mà

MinhVo's Avatar
    MinhVo Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

Chào bạn !

Điều trị lao là một chương trình của quốc gia. QUản lý thoe từng địa phương , và thuốc điều trị lao là được nhà nước tài trợ, có nguồn gốc, xuất sứ rõ ràng, không có việc nhập thuôc trung quốc ở đây đâu. Vì nếu họ làm như vậy khi các cơ quan có chức năng kiểm tra, họ sẽ bị phát rất năng.

Trong trường hợp của bạn , mình nhgi4 bạn cứ yên tâm về địa phương điều trị đi. Việc chị bác sĩ giới thiệu một chỗ khám bên ngoài cho bạn như vậy là sai , thứ nhất có thễ chị bác sĩ đó muốn quảng cáo cho chỗ khám bệnh đó, thứ hai, bản thân là một bác sĩ mà không tin vào chương trình điều trị của quốc gia thì sẽ làm lung lay niềm tin của bệnh nhân. Theo mình hành động của bác sĩ đó là không tốt.

Bạn cần phải nhớ uống thuốc đủ liều lượng và thời gian nha, như vậy việc điều trị mới có hiệu quả tốt. Bạn đừng vội vã tin người mà mất tiền nha.

Chỉ khi nào sau một thời gian uống thuốc mà bạn thấy tình trạng năng lên thì phải lập tức đi táik hám ở bệnh viện lớn ha.

Thân.

Nammap Đang Ngoại tuyến Moderator
    Đang ở
    HO CHI MINH CITY

Tùy vào hoàn cảnh kinh tế bạn thôi, bạn nên hiểu là cái gì miễn phí đôi lúc cũng có hại chứ không phải hoàn toàn có lợi. Nếu có điều kiện bạn nên điều trị tư, nhưng điều trị miễn phí cũng tốt.
    Lần sửa cuối bởi Nammap, ngày 07-01-2011 lúc 09:20 PM.

dạ,nhà cháu cám ơn các bác ạ!
    cháu đã theo dõi điều trị ở phòng khám tư ý.Cơ mà tuần sau chắc cháu sẽ xin vào theo dõi ở bệnh viện lao hà nội thui,còn thuốc thì mua ngoài,hì,thế cho đỡ xiền.
    Nhà cháu muốn hỏi thêm là vừa rùi nhà cháu đi khám ,xét nghiệm máu thấy men gan tăng cao:
    20 ngày trước(chưa dùng fortec)
    SGOT: 101 U/l
    SGPT: 85 U/l
    110 ngày trước(dùng thêm fortec)
    SGOT :69 U/l
    SGPT :110 U/l
    cháu thấy so với trung bình thì vẫn rất cao,nhưng sao lại cái tăng cái giảm sau khi dùng thêm fortec ạ?

thứ nữa,sau khi xét thấy men gan cháu tăng cao,bác sĩ đã kê đơn dùng thuốc Ciprofloxacin 500mg thay cho thuốc PZA .Cháu đọc trên mạng thấy thuốc Ciprofloxacin này rất hại,mà dùng 2 viên( 500mgx2)/ngày thì chắc toi sớm mất,huhu(
    các bác tư vấn thêm cho nhà cháu để khỏi hoang mang được ko ạ?hình như từ ngày uống cái em ciprofloxacin này cháu ngủ ko được sâu,hay mơ màng,ko dễ ngủ và ngủ sâu như trước nữa.

Nammap Đang Ngoại tuyến Moderator
    Đang ở
    HO CHI MINH CITY

Thế này, việc điều trị Lao mang tính cá nhân hóa, tức là tùy vào mỗi bệnh nhân bác sĩ sẽ có phương thức và thuốc điều trị thích hợp, bạn nên tuân thủ theo bác sĩ và nói cho bác sĩ biết những khó chịu bạn gặp phải. Không tự ý đổi hay ngừng thuốc. Những bài viết trên topic này chỉ mang tính chất tham khảo, quyết định cuối cùng là ở BS điều trị bạn.

Kết quả xét nghiệm đúng là men gan cao nên BS mới đổi thuốc, bạn nhớ tái khám đúng lịch nha.

vâng!cám ơn bác ạ!