Kết quả 1 đến 2 của 2

Chủ đề: Lao Phoi

TraiTimMau Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 3

Mặc định Lao Phoi

Kinh chao` cac bs,em co mot so cau hoi ve benh lao phoi mong cac bs giai dap giup.Theo em biet hien nay lao phoi duoc chia ra lam nhieu loai,trong do' hay gap la` lao hang,theo mot so thong tin em doc duoc thi` lao hang la` the~ kho' tri,de that bai va` tu vong hon so voi cac the lao khac,dac biet la` lao xo hang man tinh'.Bs cho em hoi~ moi lien quan giua nguoi AFB(+) va` the lao hang nhu the nao` a,co phai nguoi` AFB(+) thi phoi nguoi` do' da~ co hang hoac nguoc lai hay ko? Hien nay o nuoc ta ty le chua khoi cho cac benh nhan lao phoi co hang hien nay la` bao nhieu% ? Va` cho em hoi 1 cau cuoi-- 1hang lao co duong kinh 28*47mm thi` tien trien benh da~ trai qua bao lau roi` a?? Rat mong cac bs danh chut thoi gian tu van cho em cac thac mac tren,Chan thanh cam on .

lucky_star Đang Ngoại tuyến Moderator

Chào Bạn,

Lao hang có nghĩa là vi trùng lao đã gây tổn thương nặng trong mô phổi. AFP (+) có nghĩa là có vi trùng lao trong đàm, nhưng không nhất thiết là vì có hang trong phổi. Vì là bệnh nặng nên lao hang cần chữa trị lâu dài.

Bệnh lao có thể chữa khỏi khi người bệnh có đủ sức đề kháng, tức không bi suy nhược hệ thống miễn nhiễm (như trong trường hợp người bệnh cũng mắc phải HIV-AIDS), hoặc cơ thể duy nhược vì không đủ dinh duỡng.