Kết quả 1 đến 8 của 8
    buzz306 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Mặc định khi nào thì bệnh lao hết lây

Chào mọi người.
    Em hiện đang là sv nhưng lại mới phát hiện bị lao. Hiện tại em đang điều trị tại viện nhưng muốn xin ra để tiếp tục học, nhưng không biết mình có lây cho người xung quanh nữa không.; Em muốn biết khi nào thì em không còn khả năng lây nhiễm, có thể ra điều trị ngoại trú. Em đọc một số tài liệu thấy bảo sau khi điều trị một vài tuần, nhưng cụ thể là bao nhiêu và dấu hiệu nhận biết mình không còn lây cho người khác là gì, có phải là đờm hết vitrùng lao không.(hỏi bác sĩ họ chỉ bảo phải nằm viện 2 tháng, nếu thế thì em phải bảo lưu 1 năm mất->hichic,sẽ mất cả đống tiền,mà cũng không biết làm gì trong thời gian chữa bệnh ). Mọi người trả lời giúp em nhé, càng chi tiết càng tốt. thanks

TinY Guest

bệnh gì khi nằm viện cũng vậy, bác sĩ và y tá sẽ theo dõi tình trạng của bạn, khi mọi thứ ổn bạn sẽ được phép xuất viện đừng quá nôn nóng. Bệnh thì phải chịu nghỉ ngơi thôi bạn ơi.

Nammap Đang Ngoại tuyến Moderator
    Đang ở
    HO CHI MINH CITY

Lây truyền

Lao lan truyền qua các giọt nước trong không khí từ chất tiết khi ho, nhảy mũi, nói chuyện hay khạc nhổ của người nhiễm vi khuẩn hoạt động. Tiếp xúc gần gũi (kéo dài, thường xuyên, thân mật) là nguy cơ nhiễm bệnh cao nhất (khoảng 22%, nhưng có thể đến 100%). Người mắc lao hoạt động không điều trị có thể lây sang 20 người khác mỗi năm. Các nguy cơ khác bao gồm ra đời ở vùng lao phổ biến, bệnh nhân rối loạn miễn dịch (như HIV/AIDS), cư dân hoặc làm việc ở nơi đông người nguy cơ cao, nhân viên chăm sóc sức khoẻ phục vụ đối tượng có nguy cơ cao, nơi thu nhập kém, thiếu vắng dịch vụ y tế, dân thiểu số nguy cơ cao, trẻ em phơi nhiễm với người lớn thuộc nhóm nguy cơ cao, người tiêm chích ma tuý.

Lây truyền chỉ xảy ra ở người mắc bệnh lao hoạt động (không phải lao tiềm ẩn).

Khả năng lây truyền phụ thuộc vào mức độ nhiễm khuẩn của người mắc lao (số lượng tống xuất), môi trường phơi nhiễm, thời gian phơi nhiễm và độc lực của vi khuẩn.

Chuỗi lây truyền có thể được chấm dứt bằng cách cách ly người bệnh ở giai đoạn bệnh hoạt động và áp dụng biện pháp điều trị kháng lao hữu hiệu.

Bạn cứ yên tâm nha người Việt Nam ai cũng có kháng thể lao trong người hết đó nên trong thời gian điều trị ngoai trú bạn cứ giao tiếp bình thường không sao đâu

kienne's Avatar
    kienne Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

Bạn buzz306 điều trị đến đâu rồi , đã khỏe hơn được tí nào chưa ?

Nammap Đang Ngoại tuyến Moderator
    Đang ở
    HO CHI MINH CITY

Nếu bạn còn gì thắc mắc về vấn đề lây nhiễm của bệnh lao thì bạn cứ lên diễn đàn chia sẻ cho anh em nha

ladyngakt Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Mặc định dau kho vi benh lao

Chào bạn.
    Mình bị bác sỹ kết luận là bị ho lao. phải uống thuốc và tiêm trong 2tháng
    những ngày đầu tiêm thuốc là 1 cực hình với mình. Đúng 9h sang hàng ngày mình tiêm 3/4 thuốc và 3 viên thuốc to khủng bố, xong đâu đó được 1h sau là người mình say thuỗc chịu không nổi'
    cầm cự được 1h sao là mình nôn ra hết, nên mỗi lần tiêm xong được 1tiếng là minh ăn vào để không nôn hết thuốc ra.
    Khổ sở mà không dám nói với ai, bac sỹ ở đây chẳng cho hướng dẫn ăn uống thế nào cả, mình đã sút 6kg mà tình trạng cứ thế này chắc không sống nổi 2 tháng quá
    cho mình 1 lời khuyên ăn uống bổ sung sức mà chống lại thuốc với, và mình tiêm được 25 ngày rồi vạy là hết khả năng lây rồi phải không/

phamhuynhtram Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

mình vừa mới thi xong. có đề cập đến câu hỏi này!
    trong đợt điều trị lao, sau 2 tháng điều trị đúng phác đồ thì không tìm thấy vi khuẩn lao nữa!
    Thân!

bacsi_quaidi Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

Không tìm thấy không có nghĩa là không có bạn ạ.Vì thế chúng ta mới phải dùng 8tháng.