Kết quả 1 đến 2 của 2
    voletuananh280691 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Mặc định kết quản Test nhanh kháng thể kháng lao âm tính có chắc chắn không bị nhiễm lao không?

Em năm nay 21 tuổi, em có tiền sử bị bệnh lao năm 16 tuổi và đã được chữa khỏi. Từ tháng 2 đến nay em có ra đờm vàng nhưng không ho, chỉ khi nào có đờm thì mới phải cố ho để ra đờm, e có chụp xquang và khám ở bác sĩ chuyên khoa Lao vào tháng 2, bác sĩ nhìn phim và bảo không sao rồi cho em thuốc Bisepton và Lycomycin uống 10 ngày. Em vẫn không hết ra đờm. Sau đó em có khám ở bệnh viện Quận bác sĩ kê toa Viêm phế quản cho em uống nhưng vẫn không hết ra đờm. Trong thời gian từ tháng 3-4 em có đi thực tập nên không sắp xếp được thời gian khám bệnh. Ngày 23 -4 buổi chiều em cảm thấy sốt đột ngột buổi chiều nên đến ngày 25-4 em đi khám lại thì bác sĩ có cho em chụp xquang và test nhanh kháng thể kháng lao. Kết quả chụp xquang em có đám mờ không thuần nhất ở hạ đòn phổi phải, kỹ thuật viên kết luận :TD Lao phổi. Kết quả test lại âm tính. bác sĩ khám phổi cho em thì không nghe tiếng ran và nói là phổi tốt. Bác sĩ cho em uống Cefixim 200g, brohemxin hcl, stada Serratiopeptidase, lonlor và vitamin c. Trong khoảng thời gian đó cho đến nay em thấy mỏi mỏi hai chân, ra mồ hôi nhiều và đôi khi ra mồ hôi trộm ban đêm. Lượng đờm của em có giảm nhưng hình như khó khạc ra hơn.
    Sau đó ngày 3-5 em tái khám và bác sĩ cho em chụp xquang, test nhanh kháng thể kháng lao, và xét nghiệm TB máu. Kết quả chụp xquang và Test thì vẫn như vậy, kết quả xét nghiệm máu như sau ạ:
    wbc 10.2 + 10^9/l
    lym 2.54 10^9/l
    mid 0.81 +10^9/l
    Gra 6.87 10^9/l
    ly% 24,9 - %
    Mi % 8.0 + %
    GR 67.2%
    WCT 5.7sec

RBC 5.15 10^12/L
    HGB 14,9 G/DL
    HCT 48,2%
    MCV 94
    MCH 29 PG
    MCHC 30,9 G/DL
    RDWc 14,5%
    RBCt 8,3 sec

PLT 347 10^9/l
    PCT 0,25%
    MPV 7,3
    PDWc 38,1%
    Hiện tại em đang tạm trú ở thành phố ở thành phố Hồ Chí Minh thì nếu em bị lao em có được điều trị ở đây không hay em phải về quê điều trị ạ? em đang trong thời gian thực tập và thi tốt nghiệp nên rất lo và cũng rất buồn. Em không biết kết quả test âm tính có chắc chắn là em không bị nhiễm lao không. Em mong nhận được sự tư vấn của các bác sĩ, em xin chân thành cảm ơn.
    Lần sửa cuối bởi voletuananh280691, ngày 04-05-2012 lúc 07:32 AM.

Bs.ThienHuong Đang Ngoại tuyến Moderator

Test như thế chưa thể loại trừ bạn bị lao tái phát. Bạn nên đến bv Phạm Ngọc Thạch để làm xét nghiệm BK đàm 3 lần thì mới chắc chắn !