Kết quả 1 đến 6 của 6
    romanic Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Talking Hỏi về điều trị Lao Phổi

Em năm nay 25 tuổi, hiện đang học tập ở Singapore. Em phát hiện ra lao phổi tình cờ trong một lần chụp X-quang ở trường. Phổi trái em phát hiện một đốm mờ d=1.5cm. Mặc dù vậy em không có triệu chứng nào cả, và vẫn cảm thấy khỏe mạnh bình thường. Bác sĩ đã cho làm skin test (Kết quả positive 14-16 mm). Kiểm tra máu T-Spot TB positive và Mycoplasma Ab 1:160 (Positive). Tuy vậy thử đàm AFB lại negative và giờ phải chờ gần 2 tháng để cấy đàm.

Trong thời gian này, bác sĩ vẫn điều trị theo phát đồ lao phổi 2 tháng tấn công với Isonazid, Rifampicin, Pyrazinamid và Ethambutol. Em phải theo DOTS nên không được uống thuốc ở nhà mà hằng ngày phải tới bệnh viện gần nhà uồng thuốc. Do đó em thường uống thuốc trong khoảng 10:00 - 11:30 am nhưng không cố định thời gian như nhau do phải xếp hàng đợi người trước. Vậy có khi nào bị kháng thuốc không ạ?

Thêm nữa em tuy không có triệu chứng gì nhưng lại hơi tức tức phần lưng chỗ phổi trái (ngay chỗ trên X-quang luôn), mà sau 3 tuần uống thuốc vẫn không thấy tiến triển gì, có khi nào do vết thương của lao phổi không ạ?

Có người nói có thể do trước đây em từng bị bệnh và cơ thể tự chữa lành nên giờ mới không có triệu chứng, nhưng sao trên X-quang vẫn nhìn thấy rõ? Mà em điệu trị lần này là lần đầu nhé

romanic Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Hy vọng có ai trả lời giúp e

Dr.Vani Đang Ngoại tuyến Moderator

Trước tiên việc uống thuốc mỗi ngày là rất tốt, thời gian không chính xác cũng không có gì phải quá lo lắng.
    Tiếp theo, triệu chứng bệnh ở mỗi người là khác nhau, trong quá trình điều trị bạn còn sẽ được chụp lại các XQ phổi để kiểm tra!

Bs.ThienHuong Đang Ngoại tuyến Moderator

Miễn sao mỗi ngày uống đủ thuốc là ổn rồi bạn. Có thể do cơ địa của bạn khá tốt nên biểu hiện chưa rõ ràng dấy thôi. Tuẩn thủ điều trị như vậy là ổn rồi !

kphung Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Ban romantic oi!minh cung di hoc o Singapore!chua tri benh lao o vnam dc 5 thang minh dang ky di hoc,nhung kwa health check o Singapore khi chup x-ray la minh bi lao..fai lam test nhu ban ktra va cho kwa 2 thang,nen minh ko dc cap student pass de hoc tiep va ko the o lai cho kwa!minh da ve vnam chua benh du so thang quy dinh la 8 thang,bsi noi minh da chua xong nhung phoi van de lai seo khi chup x-ray!minh muon tro lai singapore de hoc tiep nhung lai so khi wa singapore health check lai thi xray cua minh se bi bsi noi la lao phoi fai test tiep..ma test tiep nhu lan truoc minh lai ko the co student pass de hoc!va tiep tuc cho kwa test AB nua!minh dinh se mang kwa o vnam wa do,nhung minh ko tu tin von tu vung y khoa cua minh co the giai thich cho bac si hieu ve benh cua minh cung nhu vet mo tren xray chi la seo sau khi chua tri!minh dinh wa do lam ktra suc khoe de dc cap student pass,minh ko biet ban co the giup minh giai thich voi bac si tinh trang cua minh dc ko?

Bs.ThienHuong Đang Ngoại tuyến Moderator

Trích dẫn Gửi bởi kphung Xem bài viết
    Ban romantic oi!minh cung di hoc o Singapore!chua tri benh lao o vnam dc 5 thang minh dang ky di hoc,nhung kwa health check o Singapore khi chup x-ray la minh bi lao..fai lam test nhu ban ktra va cho kwa 2 thang,nen minh ko dc cap student pass de hoc tiep va ko the o lai cho kwa!minh da ve vnam chua benh du so thang quy dinh la 8 thang,bsi noi minh da chua xong nhung phoi van de lai seo khi chup x-ray!minh muon tro lai singapore de hoc tiep nhung lai so khi wa singapore health check lai thi xray cua minh se bi bsi noi la lao phoi fai test tiep..ma test tiep nhu lan truoc minh lai ko the co student pass de hoc!va tiep tuc cho kwa test AB nua!minh dinh se mang kwa o vnam wa do,nhung minh ko tu tin von tu vung y khoa cua minh co the giai thich cho bac si hieu ve benh cua minh cung nhu vet mo tren xray chi la seo sau khi chua tri!minh dinh wa do lam ktra suc khoe de dc cap student pass,minh ko biet ban co the giup minh giai thich voi bac si tinh trang cua minh dc ko?
    Nếu vậy bạn nên đem hồ sơ của mình ở VN, dịch ra ngoại ngữ trước để đưa cho bs ở đó thấy bạn đã điều trị lao ổn đến âm tính, sẹo trên phim phổi sẽ còn tồn tại lâu !

Tag của Chủ đề này