Kết quả 1 đến 3 của 3
    nhatlo Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Mặc định Xin hỏi về " co thắt động mạch não"

Chào các bác sĩ!
    Xin các bác sĩ dành cho ít thời gian tư vấn

Tôi năm nay 31 tuổi. 5 năm nay tôi có triệu chứng choáng 1 vài giây. Nhiều lúc đang đi suýt ngã; Lúc mệt nằm nghiêng sang trái cũng bị_nghiêng phải thì không.
    Cảm giác như nguồn năng lượng cấp cho não đang tụt, sự tri giác yếu dần trong vài giây rồi trở lại...
    Tôi được đo lưu huyết não và có kết luận là "co thắt động mạch não". Tôi hỏi thì bác sĩ đó chỉ nói "sống giờ giấc, điều độ"

Tôi thất vọng vì 1 căn bệnh tôi nghĩ là nguy hiểm mà chỉ gỏn gọn 1 lời khuyên như thế.
    Vậy nên tôi muốn xin sự giúp đỡ của bác sĩ trong forum này. Xin cho tôi được biết nguyên nhân, cách phòng ngừa, chữa trị... được không ạ?

Tôi nghĩ bệnh này có lẽ rất nguy hiểm nên kính xin sự giúp đỡ của bác sĩ

Xin chân thành biết ơn sự giúp đỡ của bác sĩ

bacsi_quaidi Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

Mình cũng mới nghe bệnh này.Mình cũng muốn biết nhiều hơn về nó.

Bs.ThienHuong Đang Ngoại tuyến Moderator

Nguyên nhân co thắt mạch máu

Co thắt mạch máu não là tình trạng những mạch máu có nhiệm vụ đưa máu lên não vì một nguyên nhân nào đó bị co thắt lại. tình trạng đó khiến máu không thể vận chuyển đến một số bộ phận của não, gây ra hiện tượng thiếu máu não cục bộ, làm người bệnh đau đầu, chóng mặt. Chúng diễn ra nhanh và có khả năng phục hồi. Nguyên nhân có thể do một tổn thương vùng góc cầu tiểu não.

Biểu hiện của bệnh gần giống với thiếu máu não thoáng qua. Người bệnh đau đầu đột ngột, bất thần, mắt mờ đi trong một vài giây,khó ngủ, đau đầu kèm cảm giác ,nôn mửa. Khi ấy bạn nên đến bác sĩ nội thần kinh để xác định chính xác nguyên nhân.