Kết quả 1 đến 10 của 10
    hichi Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Mặc định tôi bị dị ứng thế này có chữa được không?

khoảng 4 năm trở lại đây tôi đột nhiên bị dị ứng, người cứ nổi những nốt mề đay rất lớn và ngứa đặc biệt ở những vùng da mỏng như bắp trong tay, bụng,... hay những chỗ tiếp xúc masat nhiều. bực hơn nữa là khi tì vào đâu mà hằn vết trên da thì một lúc sau chỗ đấy cũng nổi mề đay. đi khám bác sĩ thì đều được xác định là mề đay dị ứng. nhưng tôi đã uống các loại thuốc nhu HCL 10mg,60mg,.... nhưng đều không ăn thua. đi thử máu thì không có biểu hiện suy gan suy thận. vậy bệnh của tôi phải chữa thế nào? bác sĩ giúp tôi với

admin's Avatar
    admin Đang Ngoại tuyến Administrator

Chào bạn!
    Có thể là do bạn đã uống thuốc chưa đúng liều lượng.Mề đay dị ứng có rất nhiều nguyên nhân gây ra,vì dụ như dị ứng với thức ăn,với ko khí,với quần áo,và cả dị ứng với thuốc nữa...bạn ko biết mình bị dị ứng với gì thì chỉ có cách là uống thuốc điều trị, chữa mề đai và ngứa mà thôi.

Chúng tôi không thể chữa bệnh qua điện thư.Bạn nên tìm gặp Bác sĩ chuyên về ngành Dị ứng (Immunologist/Allergist) để khám bệnh thêm. Hiện thời bị nổi mề đai ngứa kéo dài và có phần nặng hơn thì bạn nên tìm mua thuốc Certirizine, bán không cần toa Bác sĩ. Uống lần đầu tiên 20 mg. Những ngày tiếp theo thì uống 10 mg mỗi ngày liên tục cho 1 tuần lễ hoặc lâu hơn cho đến khi hết nổi mề đai. Không nên uống 1-2 ngày rồi nghỉ. Cần phải uống liên tục 1 tuần. Khi nào nổi mề đai trở lại thì lập lại cách uống thuốc như vậy. Nếu ở Hà nội tìm không ra thuốc Certirizine thì mua thuốc Loratidine. Liều lượng và cách uống cũng giống như trên. Thuốc này không hữu hiệu bằng thuốc Certirizine, nhưng cũng giúp được nhiều.
    Ngoài ra bạn có thể mua xà phòng dùng để tắm : Physiocel hoặc Cetephil tắm hằng ngày.
    Điều quan trọng là cần đến gặp Bác sĩ chuyên khoa Dị Ứng để tìm ra nguyên nhân, trị tận gốc. Đây vẫn là cách tốt nhất.

Thân mến!

thưa bác sĩ tìm ra nguyên nhân thật sự rất khó bởi vì tôi thấy mình lên dị ứng không theo một quy luật nào cả, bất cứ lúc nào cũng có thể bị và chắc chắn không phải do đồ ăn hay hóa chất vì nhiều khi tôi ngủ dậy cũng bị.
    và bác sĩ cho tôi hỏi thêm khi mà da bị hằn vết như khi tì lên bàn ghế chằng hạn thì chỗ đó khoảng nửa tiếgn sau thì bị nổi mề đay. không hiểu cái này thì uống Certirizine có đỡ không? cũng có lần tôi uống canxi C nhưng không đỡ

admin's Avatar

Chào bạn!
    "Điều quan trọng là cần đến gặp Bác sĩ chuyên khoa Dị Ứng để tìm ra nguyên nhân, trị tận gốc. Đây vẫn là cách tốt nhất."
    Certirizine chỉ là cách cấp cứu thôi bạn nhé.
    Thân mến!

phamvulong Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

bạn bị dị ứng. cách tốt nhất làbạn háy tự tìm một tác nhân nào khiến bạn gây dị ứng? y học gọi là Dị nguyên, nếu cần thiết bạn đến khoa dị ứng để làm test áp là người ta thử nhiều chất nghi dị ứng áp lên da và tìm kết quả dương tính với dị nguyên đó, 2 thuốc mà bạn nào đã kê cho bạn là thuốc kháng histamin ko gây buồn ngủ vì ko qua hàng rào máu não mà chỉ tác dụng chống dị ứng nhẹ khi bị dị ứng lần đầu tiên và trước 6 giờ là pha 1 của dị ứng, còn bạn đa dị ứng lâu ngày thì thuốc đó ko hiệu quả chỉ làm giảm ngứa ỉt thôi, bạn nên dùng nhóm costicoid nhưng phải theo lựa chọn của bác sĩ nhé. điều quan trọng là bạn phải xác định được dị nguyên để tránh xa nó, chứ thuốc ko điều trị triệt để dược đâu khi bạn còn tiếp xúc dị nguyên đó. thân drphamvulong

bạn ơi thế ở hà nội có chỗ nào test áp không? mình cũng đã từng nghe ai đó nhắc đến vấn đề này nhưng mình chưa rõ địa điểm ở đâu?

admin's Avatar

Bạn htử tới bv Pháp việt ở hà nội xem sao nhé.
    Thân mến!

diung Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Cool

Trích dẫn Gửi bởi hichi Xem bài viết
    khoảng 4 năm trở lại đây tôi đột nhiên bị dị ứng, người cứ nổi những nốt mề đay rất lớn và ngứa đặc biệt ở những vùng da mỏng như bắp trong tay, bụng,... hay những chỗ tiếp xúc masat nhiều. bực hơn nữa là khi tì vào đâu mà hằn vết trên da thì một lúc sau chỗ đấy cũng nổi mề đay. đi khám bác sĩ thì đều được xác định là mề đay dị ứng. nhưng tôi đã uống các loại thuốc nhu HCL 10mg,60mg,.... nhưng đều không ăn thua. đi thử máu thì không có biểu hiện suy gan suy thận. vậy bệnh của tôi phải chữa thế nào? bác sĩ giúp tôi với
    Bạn bị như vậy là do dị ứng rồi, hay còn gọi là "mề đay vẽ nổi trên da". cái này thật khó chịu, chỉ cần cọ xát nhẹ hoặc bị tì đè lên da là sau đó sẽ bị nổi mẩn đỏ lên, kèm theo ngứa và nóng rát. Theo mình biết thì uống thuốc tây không khỏi được . Khỏi được là dọ tự nhiên khỏi thôi .
    Cách chữa trị theo mình nghĩ là bạn nên uống những loại thuốc bổ cho gan, và không nên uống thuốc tây. Nghe có người nói uống Dương Can Linh có vẻ tốt. Bạn thử xem sao.

TinY Đang Ngoại tuyến Administrator

Trích dẫn Gửi bởi diung Xem bài viết
    Bạn bị như vậy là do dị ứng rồi, hay còn gọi là "mề đay vẽ nổi trên da". cái này thật khó chịu, chỉ cần cọ xát nhẹ hoặc bị tì đè lên da là sau đó sẽ bị nổi mẩn đỏ lên, kèm theo ngứa và nóng rát. Theo mình biết thì uống thuốc tây không khỏi được . Khỏi được là dọ tự nhiên khỏi thôi .
    Cách chữa trị theo mình nghĩ là bạn nên uống những loại thuốc bổ cho gan, và không nên uống thuốc tây. Nghe có người nói uống Dương Can Linh có vẻ tốt. Bạn thử xem sao.
    Cảm ơn sự đóng góp của bạn nhé ^^

nhatrangthu Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 2

ban than men
    chua di ung thi khong kho dau bay gio nhieuthuoc tot lam uong la lan het ngay thoi .
    tuy nhien de no khong moc lai thi la ca van de
    ban phai xem moi truong noi minh lam viec co chat hoa hoc nhu xang dau , xuong nhua , son , .. neu co thi ko bao gi khoi duoc . con de no khong moc lai ban co the dung sam hang ngay la ok thoi
    thaylang.tk