Kết quả 1 đến 2 của 2
    xuongrongdo Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

Smile Em vẫn nợ mẹ chồng một lời cảm ơn!

Em vốn là một cô gái sống nội tâm nên rất thích những mục chia sẻ, tâm sự trên các mặt báo. Vì vậy, mà mỗi khi căng thẳng trong công việc hay những lúc rảnh rỗi bên bàn làm việc, có khi chỉ là muốn thoát ra khỏi đống giấy tờ bù khú đầu óc luôn làm cho mình u u, mê mê em lại hay nghé qua các chuyên mục này để sẻ chia và cũng là để giảm stress, tạo sự cân bằng trong cuộc sống, công việc.

Cũng từ đó mà em có thêm nhiều vốn sống, kinh nghiệm trong giao tiếp hay có thêm những kinh nghiệm ứng xử để giải quyết những tình huống xảy đến trong cuộc sống.

Tuy vậy nhưng cũng chưa bao giờ em đặt bút viết lên những dòng suy nghĩ, tâm sự của mình để gửi tới quí báo, gửi tới độc giả.

Hôm nay như một thói quen vào chuyên mục chia sẻ trên trang báo mạng đọc câu chuyện “Làm con dâu tốt, không dễ” của chị Maihuong… lại khiến em không thể ngồi yên được, mọi cảm xúc ùa về thôi thúc em cần phải viết một cái gì đó và em đã viết lên câu chuyện của mình gửi tới các chị, mong rằng sau khi đọc nó các chị sẽ tự rút ra cho mình những bài học bổ ích.

Em lấy chồng cho đến thời điểm này đã hơn ba năm, ban đầu em cũng như bao chị em phụ nữ khác rất sợ khi phải làm dâu, nhưng không lẽ vì thế mà mình không dám lấy chồng sao?

Điều đó không thể được vì xu hướng của cuộc sống “trai khôn dựng vợ, gái lớn gả chồng” là một quy luật tất yếu của cuộc sống mà không ai có thể thay đổi được. Vậy là vào một ngày lành tháng đẹp em đã bước lên xe hoa, chính thức làm dâu nhà chồng.

Hết ở cữ, mẹ lại là người trông con cho em đi làm

Ngay từ những ngày đầu tiên ấy em đã ý thức được sự phức tạp trong cuộc sống giữa mẹ chồng, nàng dâu nên em hay tìm cách làm thân, chuyện trò với mẹ chồng em.

Qua những câu chuyện trao đổi giữa hai mẹ con và cả việc cùng nhau làm việc dọn dẹp nhà cửa, bếp núc em thấy mẹ chồng cũng là người dễ mến, đáng kính và từ đó khoảng cách giữa em và mẹ ngày một thân thiết hơn.

Em coi mẹ chồng như mẹ đẻ của mình có những nỗi niềm tâm sự gì em đều chia sẻ với mẹ và xin những lời khuyên bổ ích từ mẹ chồng.

Ngày em mang bầu mẹ mừng lắm, bắt em phải ăn nhiều rồi làm việc, đi lại nhẹ nhàng, điều quan trọng hơn là phải luôn giữ được tâm trạng thoả mái vui vẻ để sau này cháu nội bà được sinh ra khoẻ mạnh thông minh và luôn vui tươi được. Vì thời kỳ mang bầu mẹ vui nhiều thì sau này sinh con ra sẽ tươi vui mà.

Có lần thấy em đi chợ xách nhiều đồ sợ nặng mẹ cứ tranh mang phần nhiều khiến em cảm thấy ngại. Đôi khi mẹ còn bắt chồng em phải thức khuya, dậy sớm hơn để phụ giúp vợ trong công việc gia đình vì sợ em làm việc nặng sẽ ảnh hưởng đến em bé.

Hôm em vào viện sinh cháu mẹ chồng em vào phục vụ cả đêm, thương em, mẹ không dám chợp mắt mà cứ trực để theo dõi xem có cần gì không để làm. Rồi những ngày ở cữ mẹ đều không khiến em động đến đến những việc nặng mà chỉ khiến làm những việc lặt vặt cho đỡ buồn mà thôi.

Hết thời gian ở cữ, em bắt đầu đi làm trở lại, mẹ lại là người giúp em trông cháu. Nhà cách công ty khá xa phải đến gần 20 km, hơn nữa thời gian nghỉ trưa chỉ có tiếng rưỡi nếu về cho con bú thì về lại phải đi ngay

Biết không thể về với con sẽ là thiệt thòi cho cháu nhưng vì cuộc sống em đành phải vậy. Thương con dâu vất vả, thương cháu thiếu hơi ấm của mẹ nên mẹ chồng em cũng trông nom và chăm sóc cho cháu chu đáo, bà cho cháu ăn sữa giữa buổi, trưa lại cho ăn bột, chiều lại ăn sữa thế nên em cũng đỡ lo mà yên tâm làm việc hơn.

Thời gian cứ thế trôi đi, giờ con em cũng đã hơn 1 tuổi rồi bà vẫn ngày ngày trông cháu, bón cho cháu ăn từng thìa cháo, cho cháu ăn từng ly sữa…có khi là quả chuối, múi cam vắt. Hay những khi cháu tè nhiều, ị bẩn ra quần bà lại là người thay quần, giăt giũ, rửa ráy cho cháu.

Nhờ bàn tay thương yêu của bà nội, cháu cũng ít khi đau ốm nên em cũng đỡ vất vả phần nào. Nhiều khi nhìn con vui đùa, chơi ngoan em lại suy nghĩ nếu như không có mẹ chồng thì vợ chồng em không biết phải xoay sở với cuộc sống này như thế nào? Nếu thế có khi em phải nghỉ việc ở nhà trông con mất, mà nghỉ việc thì lại lấy tiền đâu mà nuôi con? Tiền đâu mua cho con hộp sữa?

Thế nên dù không nói ra nhưng trong thâm tâm em vẫn luôn thầm cảm ơn mẹ chồng. Cảm ơn mẹ! Mẹ chồng của con. Và em cũng nghĩ mẹ chồng dù khó tính đến đâu nhưng khi mình coi mẹ chồng như mẹ đẻ thì mọi chuyện sẽ dễ dàng hơn rất nhiều.

Cuối cùng chúc các chị có được mối quan hệ tốt đẹp với mẹ chồng mình.

xaluan.com

BACSI.com
    Lần sửa cuối bởi ChiLe, ngày 02-08-2012 lúc 11:31 AM.

ChiLe's Avatar
    ChiLe Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

hiếm lắm mới gặp được một người mẹ chồng hoàn hảo như vậy