Hỏi: Chào bác sĩ! Em có con được 19 tháng, em cho cháu đi học thế nhưng không hiểu sao từ khi cháu đi học cháu không chịu ăn gì, điều đó làm em lo lắng đến mất ăn, mất ngủ bác sĩ ạ. Chiều khi em đón cháu về nhà em chế biến món ăn rất ngon để cho cháu ăn bù thế nhưng cháu cũng không ăn, bác sĩ ơi em phải làm gì đây? Bác sĩ cứu em với nhé. Nếu em cho cháu ở nhà thì không có ai chăm cháu cả. Em mong nhận được câu trả lời của bác sĩ lắm. Em cám ơn bác sĩ. (Thuý Hằng, Định Công, Hà Nội)

Đáp: Trẻ đang quen ở nhà, khi đi lớp có thể do thay đổi môi trường đột ngột, như phải làm quen bạn mới, đồ đạc bàn ghế khác, người khác trông cháu, món ăn khác, phải theo một thời khóa biểu nghiêm ngặt,... Hiện tượng này hay gặp ở những trẻ nhút nhát, cô trông trẻ lại không biết cách giúp cháu làm quen các bạn nên cháu sợ và không chịu ăn. Cách nấu và chế biến không phù hợp khẩu vị của trẻ cũng có thể làm trẻ chán ăn và biếng ăn. Còn một lí do khác nữa đó là một số trẻ được gia đình khá nuông chiều, cháu chỉ chịu để cho một người cho ăn, bà hoặc mẹ chẳng hạn, cô giáo không biết cách dỗ cho trẻ hoặc phần vì phải cho một lúc nhiều cháu ăn nên nhồi nhét các cháu ăn cho xong làm các cháu sợ, đâm ra ghét ăn, nhìn thấy bát thức ăn là chán rồi. Về nhà các cháu cũng sẽ chán không muốn ăn. Cũng có thể cô giáo hay người nhà cho cháu ăn vặt nhiều thứ nên cháu luôn ở tình trạng ngang dạ và đến bữa cháu ăn ít đi. Chị nên nói chuyện với cô giáo trông cháu để có biện pháp thay đổi cho phù hợp. Tốt nhất nên dành thời gian một vài ngày ở cùng cháu tại nhà trẻ, cùng chơi và giảm dần sự ngại ngần dụt dè ban đầu của cháu, cháu sẽ hòa nhập với bạn bè nhanh hơn. Cần nói với cô giáo đặc điểm tâm lí, những món ăn cháu thích, cách đặc biệt mà chị vẫn dùng để dỗ cháu ăn để cô giáo có cách chăm sóc cháu tốt hơn. Tạo không khí thi ăn với các bạn là cách rất tốt để kích thích cháu ăn ngon miệng và nhiều hơn. Khi đã quen bạn và được hỗ trợ tâm lí để hòa nhập tốt, cháu sẽ không còn ăn ít nữa đâu.