Kết quả 1 đến 2 của 2
    Kẹo mè xửng Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Thumbs up Độ tuổi nào thì cho con cai sữa mẹ và dùng kèm sữa ngoài

Các chị ơi, em muốn hỏi là bé độ tuổi nào có thể cai sữa mẹ và dùng sữa ngoài được?
    Và cai sữa bằng cách nào ạ?

chala.ninolac Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 2

Trích dẫn Gửi bởi Kẹo mè xửng Xem bài viết
    Các chị ơi, em muốn hỏi là bé độ tuổi nào có thể cai sữa mẹ và dùng sữa ngoài được?
    Và cai sữa bằng cách nào ạ?
    Theo WHO và quỹ nhi đồng liên hiệp quốc,khuyến khích các bà mẹ nên cho con bú đến khi trẻ hơn 24 tháng tuổi hãy cai sữa cho con
    Mẹ bé thay vì hóa trang đầu ti hay uống nước để làm bớt sữa thì có thể chế biến cho bé các món ăn ngon, hợp khẩu vị với bé. Mẹ bé có thể làm thưa dần các bữa bú của bé. Ví như ngày bé thường ti mẹ 5 lần/ngày thì dần dần giảm xuống 3 -4 lần/ngày và 1-2 lần/ngày để thay vào đó là các bữa sữa hoặc những đồ uống, hoa quả, bữa ăn phụ cho bé.

Cách này thì khoa học hơn nhưng mẹ sẽ mất nhiều thời gian hơn để có thể cai sữa cho bé.

Đấy là cách để cai sữa cho bé còn về phần mẹ thì phải làm sao đây khi dòng sữa về liên tục sẽ làm cương, tức khó chịu. Mẹ bé hãy

- Lấy lá bắp cải cho vào tủ lạnh rồi úp lên ngực, mỗi bên 1 lá hay có thể giã nát ra rồi lấy hai chiếc khăn sữa của con cho lá bắp cải vào và úp lên hai bầu ti, cách này sữa sẽ rút nhanh hơn.

- Khi sữa căng bạn có thể dùng tay hoặc máy để vắt sữa nhưng mình được tư vấn là không nên vắt kiệt chỉ nên vắt theo nguyên tắc giãn dần giữa các lần và giảm dần lượng sữa vắt ra, trước khi vắt sữa bạn nên lấy khăn ấm đắp lên hai bầu ngực để cho mềm rồi hãy vắt nếu không sẽ bị đau đấy.

Chúc các mẹ cai sữa cho bé thành công!

Các Chủ đề tương tự

1. Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 19-12-2012, 10:24 PM
  2. Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 28-10-2012, 07:54 PM
  3. Ngành ngoại khoa Việt Nam: Dùng nội lực “chữa bệnh” sính ngoại
    Bởi BsGiaDinh trong diễn đàn Ngoại Tổng Quát
    Trả lời: 5
    Bài viết cuối: 17-07-2011, 05:36 PM
  4. Các thuốc dùng ngoài da: Bôi bên ngoài, hại bên trong?
    Bởi toitutin_2010 trong diễn đàn Bác Sĩ Gia Đình
    Trả lời: 1
    Bài viết cuối: 11-06-2011, 07:24 PM