Kết quả 1 đến 3 của 3
    sucsongmoi Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

Mặc định Bé sổ mũi kéo dài phải làm gì?

Bác sĩ cho em hỏi: Con em 9 tháng, bé bị sốt nhẹ, sau đó bị sổ mũi đến bây giờ đã nửa tháng mà vẫn chưa khỏi.

Giờ nhịp thở của bé là 44lần/phút. Giờ em phải làm sao ạ?

Chào bạn,

Trẻ có sốt, sổ mũi là có viêm đường hô hấp trên (amidan, V.A...). Nếu nửa tháng nay bé chưa khỏi, vẫn chảy nước mũi, rất có thể cháu bị V.A. Trong thư bạn nói cháu thở 44 lần/phút là có thở nhanh, do vậy, cần theo dõi có thể cháu bị viêm phổi sau viêm mũi họng.

Trước hết, bạn cần cặp nhiệt kế xem bé sốt bao nhiêu độ, nếu sốt cao, bé cũng sẽ thở nhanh, bạn cần cho bé uống nhiều nước và cho bé bú nhiều hơn sẽ giúp hạ sốt. Nếu bé có khó thở, ho hay thở khò khè, quấy khóc, không chịu bú hoặc đang bú phải nhả vú để thở… thì đó là dấu hiệu của viêm phổi.

Tốt nhất bạn nên cho bé đi khám chuyên khoa tai mũi họng hoặc chuyên khoa hô hấp Nhi để tìm nguyên nhân, từ đó bác sĩ sẽ kê đơn điều trị cụ thể. Nếu có bội nhiễm vi khuẩn, bác sĩ sẽ chỉ định dùng kháng sinh.

The vietbao.vn

nhattue_vn88 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 3

Khi bé 4 tháng tuổi tới khi bé 7 tháng tuổi, nhu cầu về dinh dưỡng của bé tăng lên, lúc này sữa mẹ không đủ đáp ứng cho bé vì vậy mà mẹ cần tập cho bé ăn dặm rồi đấy. Không dễ dàng để bắt đầu với một thuc don an dam cho be 6 tháng tuổi , những lo lắng về cháo dinh dưỡng cho bé, vệ sinh luôn là điều ám ảnh của người mẹ. Những người làm cha mẹ lần đầu có thể sẽ rất lúng túng ở giai đoạn này vì họ không biết nên cho bé ăn những thức ăn gì và như thế nào.

muaban_viet0909 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 3

Để nuôi con một cách khoa học, bạn sẽ phải biết cho con bú đúng cách chứ không chỉ là bản năng người mẹ nữa. Cho con bú là một yếu tố rất quan trọng trong quá trình nuôi nấng và cách chăm sóc trẻ sơ sinh tốt nhất. Sữa mẹ là thức ăn hòan hảo cho bé với đầy đủ các vitamin và chất dinh dưỡng giúp bé phát triển khỏe mạnh, có sức đề kháng cao. Bạn học cách cho con bú đúng cách đúng lúc, Những bước cơ bản làm thế nào để có tư thế thoải mái nhất cho cả mẹ và con, hay phải làm gì khi bị viêm tuyến sữa, làm sao để biết chính xác bé đã bú đủ sữa mẹ hay chưa.