Chào Bác sĩ!

Em năm nay 24 tuổi. Vừa rồi em có xài loại mỹ phẩm (gọi là kem trộn). Em thấy bạn em xài thì rất đẹp nhưng sao em xài khoảng 3 ngày thì trên mặt em nổi rất nhiều mẫn đỏ, em nghĩ là bị dị ứng nên ngưng không sử dụng nữa. Giờ mặt em nhìn ửng đỏ thấy sợ lắm. Em có đi bác sĩ da liễu nhưng cũng chỉ kê thuốc uống. Bác sĩ cho em hỏi như vậy da mặt em có bị tổn thương không ạ? Cảm ơn Bác sĩ nhiều! - ([email protected])



TRẢ LỜI

Chào em,

Em đã dùng sp chứa corticoid và da em không chịu nên phản ứng. May thay là da em không chịu nên em đã ngưng dùng, và cũng mới chỉ dùng 3 ngày, nếu không thì em sẽ bị phụ thuộc corticoid với các triệu chứng viêm da rất đáng sợ.

BS khuyên em hiện giờ không cần dùng gì, chỉ cần làm theo lời dặn này thì da sẽ ổn:

1. Giữ da sạch và mát, tránh ra nắng và tránh chỗ nóng.

2.Rửa mặt bằng nước mà thôi nhẹ nhàng, lau nhẹ bằng khăn mềm hay khăn giấy mịn không đổ bột giấy trên da.

3.Không cần dùng thuốc gì, không bôi thuốc gì.

4. Nếu phải đi ra ngoài thì che mặt bằng khẩu trang (y tế ) đầy đủ, về nhà dùng nước mát rửa mặt ngay.

5.Tuyệt đối tránh chà xát trên da .

6.Tránh thức khuya, tránh ăn thức ăn cay nóng

Trong vòng 1 tuần em sẽ khỏi, và nhớ đừng nghe lời bạn dùng kem trộn hay loại gì tương tự nhé, rất nguy hiểm.

Thân chào.

BS NGuyễn PHúc Cẩm Anh
Trung tâm Thẩm Mỹ Y khoa Hoàng Hạc

​BACSI.com