Kết quả 1 đến 2 của 2
    bacsi_oi Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 3

Mặc định Vitamin B5 có tác dụng gì

Xin chào các bác sĩ trên diễn đàn,

Em hay bị nghẹt mũi, và thường là nghẹt mũi trong khi ngủ va gây khó thở(em đã được các bác sĩ trên diễn đàn tư vấn). Vừa rồi em được một bạn khuyên trước khi đi ngủ thì nên uống một viên Vitamin B5 (100 mg) thì sẽ tránh được nghẹt mũi.

Vậy bác sĩ có thể cho em hỏi Vitamin B5 có tác dụng thế nào trong điều trị các bệnh tai-mũi-họng mãn tính, và trị nghẹt mũi ?

Em cảm ơn nhiều.

lucky_star Đang Ngoại tuyến Moderator

Chào bạn,

Sinh tố B5 ( panthotenic acid ) cũng như các sinh tố thuốc nhóm B có tác dụng biến duởng tinh bột, chất béo thành ra năng lượng giúp giử gìn sức khỏe cơ thể, tăng hoạt dộng. Sinh tố B5 cũng cần thiết cho sự cấu tạo hồng cầu, chống lại các tình trạng căng thẳng vì giúp tăng sức miễn nhiễm của cơ thể.

Sinh tố B5 không thấy có tác dụng trong việc trị liệu các bệnh Tai Mũi Họng .
    Sinh tố B5 cũng giúp giấc ngũ được tốt hơn. Có lẽ vì vậy mà người bạn của bạn khuyên bạn uống sinh tố B5 trước khi đi ngủ.

Bạn cho biết hay bị nghẹt mũi, nhất là khi ngủ. Bạn nên xem phòng ngủ có được thoáng khí , có quá nóng không.
    Nếu nghẹt mũi thường xuyên thì xem mũi có bị ung bướu , thịt dư, vách ngăn mũi có bị lệch không, mũi có bị viêm do dị ứng vớí mùi xăng dầu, buị bậm, lông chim, chó , mèo .....

Nếu bạn đang hút thuốc lá thì nên bỏ hút. Nếu sống gần ngườì hút thuốc thì nên nói họ không được hút thuốc trong nhà

Nếu chưa đi khám bác sĩ thì nên đi khám để tìm nguyên nhân và được trị liệu tốt.