Kết quả 1 đến 7 của 7
    htrung Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Mặc định Tại sao hạn chế dùng thuốc Efferalgan?

Em bị sốt siêu vi nhẹ, nhưng bác sỹ bảo hạn chế dùng thuốc Efferalgan, trong khi theo em biết thi thuốc này là thuốc hạ sốt phổ biến, ko biết nguyên nhân là tại sao? Bác sỹ có cho em thuốc khác uống nhưng rất nhiều, em thì lại rất sợ thuốc

ChiLe's Avatar
    ChiLe Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

ĐÃ là thuốc thì dùng nhiều đều ko tốt đâu bạn ại, bác sĩ đã khuyên bạn thì bạn nên nghe theo.

MinhVo's Avatar
    MinhVo Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

Chào bạn !

Thật ra bác sĩ đó cũng có lý do riêng của mình.

Thứ nhất bạn phải biết là thành phần của Efferaglan là paracetamol, một loại thuốc giảm đau hạ sốt thông thường. Nhưng mọi người lại không biết đến tác dụng phụ của nó là có thể gây ảnh hưởng đến gan nếu dùng liều cao 3g/ngày (nghĩa là 6 viêm loại 500mg ngày) .

Do bạn chỉ bị sốt siêu vi nhẹ, nên chỉ cần điều trị hỗ trợ sẽ khỏi, bạn sĩ vì muốn tốt cho bạn nên mới khuyên bạn không nên dùng nhiều efferaglan đó.

Bệnh thì phải ráng uống thuốc chứ bạn như vậy mới mau khỏe.

Thân

Nammap Đang Ngoại tuyến Moderator
    Đang ở
    HO CHI MINH CITY

Paracetamol nói chung sẽ gây độc cho gan theo liều, người lớn khỏe mạnh, liều gây độc cho gan là quá 60mg/kg cân nặng. Bạn MinhVo nói đúng rồi đó, bạn không nên uống quá nhiều thuốc này.

yzuzuf5 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Chào các bạn, mình thấy câu hỏi này rất hay và rất thực tế.Tại sao BS của bạn lại ko đồng tình lắm về việc lạm dụng Efferaglan mà lại khuyên bạn là nên sử dụng 1 biệt dược khác của Paracetamol.Theo suy nghĩ của mình thì vì lý do sau:

Bạn chỉ bị sốt siêu vi nhẹ, và trong phác đồ điều trị chỉ cận dùng hạ sốt thông thường, bù nước và điện giải.Ăn uống nghỉ ngơi là có thể đẩy lui đc trong vòng 5-7 ngày.Theo dõi các biến chứng có thể sảy ra để điều trị kịp thời.

Nhưng Efferaglan trên thị trường chỉ có dạng viên nén sủi bọt và viên đạn.Viên đạn thì ta ko bàn ở đây rồi phải ko nào.Viên nén sủi bọt tính từ thời gian uống, đi vào tuần hoàn chung ko qua gan lần thứ nhất.Chỉ có tác dụng dược lý khoảng 4-5h.Vậy 1 ngày bạn có thể sẽ lạm dụng thuốc Efferaglan 1 cách ko cần thiệt, đó là nhược điểm chung của viên sủi có hoạt chất paracetamol.Chưa nói đến chuyện độc cho gan hay ko.Nhưng việc lạm dụng thuốc 1 cách quá đà là điều tối kỵ.Và BS của bạn đã có lý trong trường hợp này.

Hãy lắng nghe lời khuyên của BS và DS để sử dụng thuốc tốt hơn bạn nhé

hung24021's Avatar
    hung24021 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 2
    Đang ở
    hà nội

Trích dẫn Gửi bởi htrung Xem bài viết
    Em bị sốt siêu vi nhẹ, nhưng bác sỹ bảo hạn chế dùng thuốc Efferalgan, trong khi theo em biết thi thuốc này là thuốc hạ sốt phổ biến, ko biết nguyên nhân là tại sao? Bác sỹ có cho em thuốc khác uống nhưng rất nhiều, em thì lại rất sợ thuốc
    efferalgan là một dạng bào chế của paracetamol tác dụng giảm đau có được ngay khi dùng liều thấp 500mg - 1g . Một ngày không quá 4g (sẽ gây suy gan cấp)
    tác dụng hạ sốt có được khi sốt trên 38,5 độ C ,sốt nhẹ dưới mức này hầu như không có hiệu quả hạ sôt
    trong trường hợp của bạn mình sẽ kê đơn như sau :efferalgan 500mg * 3 viên/ngày uống 1 viên lúc đau đầu nhiều , có thể không cần uống hết 3 viên một ngày, vitamin C 100mg uống 1 ->5 viên/ ngày hoặc ăn hoa quả nhiều vitamin c như cam, bưởi, ổi
    tránh tiếp xúc với những người bị bệnh khác vì hệ miễn dịch của bạn đang suy yếu
    tăng cường làm nóng cơ thể :tắm nước ấm nóng 10 phút/ lần ,3 lần /ngày nơi kín gió,điều hòa không để nhiệt độ thấp, vậy là bạn sẽ khỏe lại sau vài ngày ,chậm nhất là 1 tuần
    sức khỏe của các bạn là niềm hạnh phúc của mình
    chúc bạn mau khỏe
    Lần sửa cuối bởi hung24021, ngày 18-11-2010 lúc 03:36 AM. Lý do: lỗi 500mg-> 1mg đổi thành 500mg->1g

u&me Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Trích dẫn Gửi bởi hung24021 Xem bài viết
    efferalgan là một dạng bào chế của paracetamol tác dụng giảm đau có được ngay khi dùng liều thấp 500mg - 1mg . Một ngày không quá 4g (sẽ gây suy gan cấp)
    tác dụng hạ sốt có được khi sốt trên 38,5 độ C ,sốt nhẹ dưới mức này hầu như không có hiệu quả hạ sôt
    trong trường hợp của bạn mình sẽ kê đơn như sau :efferalgan 500mg * 3 viên/ngày uống 1 viên lúc đau đầu nhiều , có thể không cần uống hết 3 viên một ngày, vitamin C 100mg uống 1 ->5 viên/ ngày hoặc ăn hoa quả nhiều vitamin c như cam, bưởi, ổi
    tránh tiếp xúc với những người bị bệnh khác vì hệ miễn dịch của bạn đang suy yếu
    tăng cường làm nóng cơ thể :tắm nước ấm nóng 10 phút/ lần ,3 lần /ngày nơi kín gió,điều hòa không để nhiệt độ thấp, vậy là bạn sẽ khỏe lại sau vài ngày ,chậm nhất là 1 tuần
    sức khỏe của các bạn là niềm hạnh phúc của mình
    chúc bạn mau khỏe
    500mg - 1g bạn nhé
    Thường paracetamol được dùng với liều 10mg-15mg mỗi kg cân nặng, bạn có thể dùng mỗi 4-6h 1liều, tối đa 2000mg 1 ngày vậy nếu 1 người bình thường 50kg thì sẽ uống mỗi 4-6h là 500mg, vậy 1 ngày sử dụng cũng trong giới hạn an toàn. Lưu ý chỉ uống khi sốt >38.5 độ